



**OFISI YA RAIS  
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA  
HALMASHAURI YA WILAYA YA IRINGA  
SHULE YA SEKONDARI IDODI**



**SHULE YA SEKONDARI IDODI,  
S. L. PEKEE-IDODI,  
IRINGA**

**Kumb.Na.IDSS/J.INSTR/2021/01**

**JINA LA MWANAFUNZI.....**

**NAMBA YA MTHANI.....**

**SHULE ATOKAYO.....**

**YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA KIDATO CHA KWANZA SHULE YA SEKONDARI  
IDODI MWAKA 2021.**

**1.0.UTANGULIZI**

1.1. Ninayo furaha kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza shule ya sekondari Idodi mwaka **2021**.

1.2. Muhula wa masomo unaanza tarehe **11/01/2021**, tarehe ya kuripoti ni **11/01/2021**, utakapofika hapa shuleni utakuwa na wajibu wa kusoma kwa bidii, pamoja na kufuata sheria za shule ambazo zimeandikwa kwenye maelezo haya ya kujiunga na shule.

**2.0. MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA:**

**2.1. SARE YA SHULE KWA WAVULANA.**

- i) Suruali 2 za rangi ya damu ya mzee (Tetron) na siyo za mitumba, mshono wa kawaida (bila mitindo) mifuko 3 wa nyuma uwe na kifungo.
- ii) Viatu vya ngozi rangi nyeusi vyenye kamba jozi moja vya kisigino kifupi, sandals na raizon haviruhusiwi.
- iii) Shati rangi nyeupe mikono mifupi (Tetron)
- iv) Soksi jozi 2 za rangi nyeusi viatu vya michezo jozi moja .
- v) Sare ya kazi suruali nyeusi 1 mshono ni kama hapo juu, T-shirt rangi ya njano bila maandishi
- vi) Sare ya michezo iwe rangi ya bluu.
- viii) Sweta la bluu ya kuiva
- ix) Rimu moja ya karatasi
- x) Daftari za masomo yote tisa na za mazoezi
- xi) Kamusi ya kiingereza-kiingereza (**English-English Dictionary**)
- xii) Vifaa vya hisabati-Mkebe (Mathematical set)

### **2.1.2. SARE YA SHULE KWA WASICHANA.**

- i) Sketi 2 za rangi ya damu ya mzee (Tetron) zenye marinda makubwa aina ya mkasi (knife ploats) kutoka kiunoni.
- ii) Viatu vya ngozi rangi nyeusi vyenye kamba jozi moja vya kisigino kifupi, sandals na raizon haviruhusiwi.
- iii) Shati 2 rangi nyeue mikono mifupi (Tetron)
- iv) Soksi jozi 2 za rangi nyeupe viatu vya michezo jozi moja.
- v) Sare ya kazi sketi nyeusi 1 mshono ni kama hapo juu, T –shirt rangi ya njano bila maandishi
- vi) Sare ya michezo iwe rangi bluu.
- viii) Sweta la bluu ya kuiva
- ix) Rimu moja ya karatasi
- x) Daftari za masomo yote tisa na za mazoezi
- xi) Kamusi ya kiingereza-kiingereza ( **English-English Dictionary**)
- xii) Vifaa vya hisabati-mkebe (Mathematical set)

### **2.4 MAHITAJI MENGINE NI PAMOJA NA;**

- i) Ndoo ya lita 10 kwa ajili ya usafi
- ii) Fagio moja ya chelewa
- iii) Squizer/ drier moja kwa ajili ya usafi wa madarasa na vyoo
- iv) Jembe lenye mpini na Panga

### **3.0 SHERIA ZA SHULE.**

1. Mwanafunzi anapaswa kuwepo katika eneo la shule wakati wote isipokuwa anapopata ruhusa maalum kutoka kwa mkuu wa shule kwa kujaza fomu maalumu.
2. Mwanafunzi anatakiwa avae sare rasmi ya shule muda wote wa muhula wa shule, isipokuwa muda wa kazi ya mikono na michezo. Aidha nguo za nyumbani haziruhusiwi.
3. Lugha chafu, matusi, dharau, ugomvi, mapigano, na fitina kwa mwanafunzi ni mwiko kabisa.
4. Mwanafunzi lazima awahi popote anapotakiwa.
5. Mwanafunzi anapaswa kusimama anaposalimia mwalimu au mtu yeyote aliyemzidi umri pia awaheshimu.
6. Unywaji wa vileo, kuuza pombe na uvutaji wa aina yoyote ni mwiko kwa mwanafunzi.
7. Wizi wa aina yoyote ni mwiko na marufuku na kosa kubwa kwa mwanafunzi.
8. Uharibifu na upotevu wa mali ya binafsi na umma pia ni kosa kubwa.
9. Mwanafunzi anapaswa kuwa na heshima, mtiifu na mwenye adabu wakati wote kwa kila mtu. Ukaidi na ubishi kwa walimu/viongozi wake ni marufuku. Aidha kukataa adhabu kwa makusudi ni mwiko. Aidha kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa shule au watu ni marufuku.

10. Wageni wa wanafunzi wanaruhusiwa kuonanana nao, baada ya kujitambulisha na kupokelewa na mwalimu wa zamu, kwa siku ya jumamosi na jumapili.
11. Mwanafunzi haruhusiwi kuoza au kuolewa wakati akiwa bado mwanafunzi akibainika atafukuzwa shule mara moja. Aidha ni marufuku kuwa na uhusiano wa mapenzi awapo mwanafunzi.
12. Ni mwiko kwa mwanafunzi yeyote kwenda kwenye nyumba za walimu na kufanya kazi bila ruhusa ya pekee kutoka kwa mwalimu mlezi/matron/patron.
13. Ni marufuku kwa wasichana kuingia mabweni ya wavulana, pia wavulana kutembelea katika mabweni ya wasichana. Iwapo inabidi ruhusa ya pekee kutoka kwa mwalimu mlezi, matron patron itatolewa.
14. Mapambo, kufuga kucha, kufuga ndevu na nakshi za aina yoyote ni marufuku kwa mwanafunzi. Msuko wa nywele kwa mwanafunzi hauruhusiwi, vinginevyo nywele zikatwe zibaki fupi kwa kuchana kirahisi. Mitindo ya kunyoa kihuni kama vile pank, denge, kipala hairuhusiwi hapa shuleni.
15. Mwanafunzi haruhusiwi kumiliki simu akiwa ndani ya eneo la shule Kama atakuwa anashida ya kuwasiliana na mzazi/mlezi wake atapewa simu ya shule namba 0767668753 au 0717668755 siku ya Jumamosi na jumapili tu.

### **3.1 MAKOSA YANAYOWEZA KUSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE.**

1. Wizi
2. Uasherati, ubakaji na ushoga.
3. Ulevi, uvutaji bangi na matumizi ya madawa ya kulevya.
4. Makosa ya jinai.
5. Kupigana au kupiga
6. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma.
7. Kudharau bendera ya Taifa.
8. Kutoa mimba, kuoza au kuolewa, kupata au kusababisha mimba ndani na nje ya shule.
9. Kugoma, kuchochea na kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa shule au watu.
10. Kukataa adhabu kwa makusudi.
11. Utoro wa muda mrefu.
12. Kumiliki simu ukiwa hapa shuleni.

Ahsante



.....  
**BAKARI R. H. MSANGI**  
**MKUU WA SHULE**  
**0717055845, 0745055854**