

**JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**  
**OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**  
**HALMASHAURI YA WILAYA MUFINDI**

SHULE YA SEKONDARI MGOLOLO,  
S.L.P 63,  
MGOLOLO,  
26.11.2020.

KUMB.NA.MGSS/U/VOL.II 99

NDG.....  
.....

**YAH:MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MGOLOLO WILAYA YA**  
**MUFINDI MKOA WA IRINGA MWAKA 2021.**

**1.0 UTANGULIZI**

Ninafurahi kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha kwanza katika shule hii mwaka 2021 na unatakiwa kuripoti tarehe 11.01.2021 jumatatu saa 1:30 asubuhi. Shule ya sekondari Mgololo ipo wilaya mufindi, tarafa ya kasanga, kata ya makungu, katika kijiji cha Makungu (Mgololo) kilometa mbili na nusu kusini mwa kiwanda cha karatasi Mgololo (MPM).

Shule ni ya kutwa na ni ya mchanganyiko wa wanafunzi wavulana na wasichana, kuanzia kidato cha kwanza mpaka cha nne, pia shule ni ya Bweni kwa wavulana wa kidato cha tano na sita. Huduma ya Hostel inatolewa kwa wanafunzi wote wanaohitaji. Masomo yanayofundishwa ni Uraia, Kiswahili, Kiingereza, historia, jiografia, fizikia, kemia, baiolojia, hisabati na Sayansi ya kilimo. Somo la literature in English ambalo hufundiswa kuanzia kidato cha tatu kwa wanafunzi wanaohitaji

**2.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA**

**2.1.WAVULANA.**

- Suruali ya rangi ya kijani kibichi (dark green) moja (1) na suruali ya rangi ya ugoro (Brown) moja (1), suruali ziwe na malinda mawili, ziwe na turn up, na mguuni chini iwe inch 16-17. Suruali zilizobanwa chini hazitaruhusiwa kabisa
- Fulana (T-shirt) 1 ya rangi ya kijivu **yenye nembo ya shule**, itakayoaliwa siku ya Ijumaa.
- Mashati meupe mawili mikono mirefu
- Viatu vyeusi vya ngozi jozi mbili. Viatu viwe vyenye kamba.
- Tai mbili kijani kibichi na rangi ya ugoro
- Soksi nyeusi pea 2
- Sweta la dark bluu lenye mshono wa V kifuani lisilo na maandishi
- Bukta na fulana za michezo
- Raba za michezo
- Mkanda mweusi

### **WASICHANA.**

- Sketi ndefu ya rangi ya kijani kibichi (dark green) moja (1) na sketi ya rangi ya ugoro (brown) moja (1). Sketi iwe inaishia kwenye kifundo cha mguu.
- Fulana (T-shirt) 1 ya rangi ya kijivu **yenye nembo ya shule**, itakayovaliwa siku ya Ijumaa.
- Blauzi nyeupe mbili mikono mirefu
- Tai mbili Kijani kibichi na rangi ya ugolo
- Viatu vyeusi vya ngozi jozi mbili. Skuna na viatu vyenye kisigino kirefu haviruhusiwi. Viatu viwe vyenye kamba.
- Soksi nyeupe jozi mbili
- Sweta la dark bluu lenye mshono wa V kifuani lisilo na maandishi
- Bukta na fulana za michezo

Kwa wale watakapo vaa hijabu ni lazima rangi ya hijabu ifanane na rangi ya sare ya shule mfano ingeweza kuwa nyeupe kama blauzi.

### **MAHITAJI MENGINE YA SHULE.**

- ❖ Madaftari 20, kumi counter book ya masomo ya darasani na kumi daftari za kawaida kwaajili ya mazoezi na majaribio ya kila wiki. Kila somo litakuwa na daftari lake maalumu la mazoezi na majaribio.
- ❖ Begi (hand bag) ndogo jeusi kwaajili ya kuwekea daftari na vifaa vingine vya masomo
- ❖ Kamusi (Dictionary) ya kiingereza – kiswahili au kiingereza- kingereza
- ❖ Mkebe wa hesabu mmoja (mathematical set 1)

NB. Ukaguzi wa sare na vifaa utafanyika ili kuhakikisha kila mwanafunzi ana sare na vifaa alivyoagizwa.

### **03.SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE HIL.**

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya elimu Na 25 ya mwaka 1978 na kama ilivyorekebishwa kwa sheria na 10 ya mwaka 1995. Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na wizara ya Elimu na mafunzo ya ufundi yenye dhamana na elimu nchini na ofisi ya Rais – TAMISEMI yenye jukumu la usimamizi na uendeshaji wa Elimu.

Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi yafuatayo ambayo yamefafanuliwa kwa maandishi katika Appendix A, B na C.

**KARIBU SANA MGOLOLO SEKONDARI**

.....

**NYAULINGO J.M  
MKUU WA SHULE.**

**APPENDIX A/**

.....  
.....  
.....

MKUU WA SHULE,  
SHULE YA SEKONDARI MGOLOLO,  
SLP 63,  
**MGOLOLO.**

**YAH: KUKUBARI KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI MGOLOLO**

**MWANAFUNZ \_\_\_\_\_ KIDATO CHA \_\_\_\_\_ MWAKA \_\_\_\_\_**

- 1.Mimi ..... Mzazi/mlezi wa mwanafunzi aliyetajwa hapo juu, ninakiri kua nimeyaelewa maelezo yote (joining instruction) yaliyotolewa.
2. Ninakubari mwanangu aendelee na masomo, na nitatekeleza yote yale yanayonihusu kwa wakati wake, kama ilivyoagizwa katika maelezo ya kujiunga na shule hii.
3. Naahidi kumhudumia mtoto wangu kwa hali na mali ili kufikia malengo yake ya kujimaga na shule hiyo.
4. Naahidi kusimamia nidhamu na maendeleo yake muda wote awapo hapo shuleni.

**JINA LA MZAZI/MLEZI.....**

**SAHIHI YAKE.....**

**Namba ya simu.....**

Mimi.....ninakubari kwa hiari yangu kujiunga na shule hii, naahidi kuwa mtiifu wa sheria za shule, kuwa na nidhamu, kusoma kwa bidii, na kuwa mfano wakuigwa kwa wanafunzi wenzangu ili nifikie malengo ya kujiunga na shule hii.

**JINA LA MWANAFUNZI.....**

**SAHII.....**

## APPENDIX B:

JINA LA MWANAFUNZI..... SAHIHI.....

WIZARA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI  
SHULE YA SEKONDARI MGOLOLO  
**S.L.P 63 MGOLOLO.**

### **SHERIA NA KANUNI ZA SHULE AMBAZO MWANAFUNZI ANATAKIWA KUZIFUATA**

#### **A. SHERIA**

1. Mwanafunzi anatakiwa kusimama na kumsalimia mwalimu au mtu yeyote anayemzidi umri anapopita, anapoingia darasani au kwenye ukumbi wa mikutano.
2. Mwanafunzi haruhusiwi kutumia lugha mbaya popote, wakati wowote na kwa mtu yeyote .
3. Mwanafunzi anatakiwa kuwaheshimu wafanya kazi wote walioko shuleni kama walezi wake.
4. Mwanafunzi anatakiwa kushirikiana na kusaidiana na wenzake katika kazi na masomo .
5. Mwanafunzi anatakiwa kuthamini na kuheshimu kazi za aina zote.
6. Mwanafunzi HARUHUSIWI kufanya mambo yafuatayo;-
  - 1.Kuvuta sigara,bangi.
  - 2.Kutumia madawa ya kulevya.
  - 3.Kufuga kucha wala kua na nywele zisizo na utaratibu.
  - 4.Kupaka rangi kwenye kucha,midomo
  - 5.Kufuga ndevu.
  6. Kuvaa mavazi yasiyokuwa na heshima.
  - 7.Kugombana.
  8. Kuchelewa.

#### **B. MAHUDHURIO**

- i.Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria vipindi vyote vya masomo ndani nan je ya darasa
- ii.Mwanafunzi anatakiwa kuhudhuria kazi zote za mikono
- iii. Mwanafunzi anatakiwa kufanya mambo yafuatayo
  - (a)Kuandika notes zote
  - (b) Kufanya mazoezi yote anayopewa na mwalimu
  - (c) Kutunza madaftari yake vizuri

iv. Mwanafunzi anatakiwa kuja muda uliopangwa, yaani **KUWAHI SHULENI KWENYE**

**VIPINDI DARASANI**

v. Mwanafunzi anatakiwa kuwahi kwenye shughuli zote.

vi. Mwanafunzi anatakiwa kukimbia mara asikiapo wito wa kengele au anapoitwa na mwalimu au mtu yeyote anayemzidi umri.

**C. UVAAJI WA SARE ZA SHULE**

I. Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa katika sare ya shule wakati wa kuwa wote awapo shuleni.

II. Anatakiwa kuvaa sare wakati wate wa,

(a) Masomo darasani.

(b) Anapotoka nje ya shule kwa shughuli za kishule

(c) Mhadhara wa shule

(d) Anapokwenda hospitari

(e) Kwenye maandamano

III. Anatakiwa kuhakikisha kuwa sare yake ni safi wakati wote

**D. MIPAKA**

I. Mwanafunzi asitoke nje ya mipaka ya shule bila kibari maalumu

II. Mwanafunzi haruhusiwi kutembelea sehemu zifuatazo;-

(a) Vilabu vya pombe

(b) Baa

(c) Nyumba za kulala wageni

(d) Majumba ya starehe

(e) Nyumba za walimu zisiwe za mazoea kwa mwanafunzi, epuka

E. Makosa ambayo yanaweza kusababisha mwanafunzi kufukuzwa shule mara moja

1. Wizi.

2. Uasherati na ushoga.

3. Ulevi/Uvutaji bangi/Madawa ya kulevya.

4. Makosa ya jinai.

5. Kupiga/kupigana.

6. Kuharibu mali ya umma.

7. Kudharau bendera ya taifa.

8. Kuo au kuolewa.

9. Kupata mimba, au kusababisha Mimba.

10. Kutoa mimba, au kusababisha kutoa mimba.

11. Kupanga mikutano ya kuvuruga amani shuleni.

12. Kugoma adhabu kwa makusudi.

13. Matusi kwa kauli au maandishi, luga ya dharau, makelel, ugomvi, ni marufuku.

14. Uzinzi, urafiki wa kimapenzi, ubakaji unyanyasaji wa kijinsia, utoro, kiburi ni marufuku.

15. Kuwa na simu ya mkononi

# MKUU WA SHULE

SHULE YA SEKONDARI MGOLOLO  
S.L.P 63 MGOLOLO – IRINGA

## APPENDIX C

DAKTARI .....

HOSPITALI YA .....

S.L.P .....

FOMU YA KUPIMWA AFYA MWANAFUNZI.

Tafadhali tunaomba umpime mwanafunzi aliyetajwa hapo juu kwa gharama za mzazi wake, na uthibitisha kama ataweza kumudu masomo ya sekondari shule hii. Ni muhimu apimwe kabla ya kuja hapa.

.....

**NYAULINGO J.M**  
**MKUU WA SHULE**

MKUU WA SHULE,  
SHULE YA SEKONDARI MGOLOLO,  
S.L.P 63,  
MGOLOLO.

YAH: MWANAFUNZI .....

Matokeo ya vipimo vya afya ya mwanafunzi aliyetajwa hapo juu.

1. Urine .....
2. Stool .....
3. BP .....
4. Pregnancy test .....
5. Spleen .....
6. Chest .....
7. Physical abnormality .....

Nathibitisha kuwa mwanafunzi huyu ..... ataweza/hataweza kumudu masomo  
ya sekondari kwa sababu .....

.....

JINA LA DAKTARI

.....

SAHIHI/CHEO

.....

TAREHE

.....