

**OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA IRINGA**

SIMU NA. MKUU WA SHULE 0753247867
MAKAMU MKUU WA SHULE: 0764967144
EMAIL ;,

SHULE YA SEKONDARI MIVINJENI IDUNDA
S.L.P 956
IRINGA.



MZAZI/MLEZI WA:
S.L.P

YAH: MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA MWAKA 2021

1.0 UTANGULIZI

Nafurahi kukutaarifu kuwa mwanao amechaguliwa kidato cha kwanza katika shule hii kwa mwaka 2021. Shule ya sekondari Mivinjeni Idunda ipo umbali wa kilometa nne (04km) kutoka ofisi ya Halmashauri ya Manispaa ya Iringa karibu na shule ya Watoto wadogo TY. Usafiri wa bajaji kutoka stendi kuu ya zamani nauli ni shilingi miatano (sh. 500/=). Shule itafunguliwa siku ya Jumatatu tarehe 11/01/2021. Fika shuleni saa mbili asubuhi ya tarehe tajwa ukiambatana na mwanao bila kukosa.

Shule yetu ni mchanganyiko wa wasichana na wavulana na ni ya kutwa ambayo imejengwa kwa nguvu za wakazi wa Manispaa ya Iringa. Wazazi/walezi ni tegemeo kubwa katika kuboresha mazingira ya kujifunzia, kwa sababu hiyo ushiriki wako unahitajika mara kwa mara.

1.1 MOTO WA SHULE (SCHOOL MOTTO)

Elimu, nidhamu na kazi kwa ajili ya kizazi chenye kujitegemea (Education, discipline and work for self reliant generation).

Hii ndio kauli mbiu ya shule yetu, ni matumaini yangu utaitafakari na utaitumia nafasi hii kwa manufaa yako, jamii na taifa kwa ujumla.

2.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA

i. Sare za shule

Kila mwanafunzi anatakiwa kuwa na sare kama ifuatavyo:

- Mashati mawili meupe ya mikono mifupi kwa wanafunzi wote
- Viatu vyeusi vyenye visigino vifupi nyenye **kufunga na gidamu** kwa wote.
- Soksi jozi tatu rangi nyeupe kwa wote
- Mkanda mweusi kwa wavulana wote usio na maandishi au urembo wowote

- Sketi mbili kwa wasichana rangi ya zambarau ya zabibu urefu hadi chini ya goti isiyoonyesha mwisho wa soksi, mshono linda boksi.
 - Kwa wasichana wa kiislamu, wataruhusiwa kushona hijabu nyeupe na suruali pana isiyobana kufuata mwili itakayoaliwa na nusu kanzu nyeupe
 - Suruali mbili kwa wavulana rangi ya zambarau ya zabibu zenye malinda mawili na turn up isiwe nyembamba ya kubana kufuata mwili.
 - Masweta mawili rangi ya kijani jeshi
 - Tai rangi sawa na suruali au sketi iliyo na mstari mmoja mweupe kuonyesha kidato
- ii. Sare nyingine
- T shirt rangi ya bluu bahari (utaratibu utatolewa shuleni)
 - Raba za michezo pea mbili (Wavulana rangi nyeusi na wasichana rangi nyeupe)
 - Jezi kwa ajili ya michezo rangi nyekundu

2.1 MAHITAJI MENGINE

- Rimu moja ya karatasi nyeupe A4 (Yenye karatasi 500)
- Daftari kubwa (kaunta) kumi (10)
- Jembe moja na mpini wake.
- Mfagio wa chelewa mmoja
- Ndoo moja ya lita kumi
- Spring flat fail moja
- Nakala ya cheti cha kuzaliwa
- Kibweta cha Hisabati (Mkebe)
- Kamusi ya kiingereza

3.0 USAFI BINAFSI

Mwanafunzi awapo popote pale anategemewa kuwa msafi, kimwili, kimawazo na matendo. Achane nywele zilizonyolewa kwa mtindo wa kawaida, sio kwa mtindo wa mtaani. Atumie lugha ya kiungwana daima na ahakikishe kuwa hawi kero kwa wenzake. Mwanafunzi haruhusiwi kupaka rangi kucha. Kufuga kucha, kusuka nywele na urembo wa aina yoyote kwa muda wote awapo shuleni.

4.0 ANGALIZO NA SISITIZO

Shuleni ni mahali pa kujifunza. Ni mahali pa kujipatia stadi njema, kujijengea utu wema na kujisomea. Kila mwanafunzi anapaswa kuhudhuria vipindi vyote na kutekeleza maagizo yote na maelekezo. Aidha ahakikishe kuwa lugha rasmi ya mawasiliano ni kiingereza. Ratiba ya shule huanza saa moja asubuhi na kuisha saa tisa na nusu kila siku isipokuwa siku ya Ijumaa huishia saa sita na nusu mchana ili kutoa nafasi kwa swala ya Ijumaa kwa waislamu. Wengine wanaweza kuendelea mpaka saa tisa na nusu kwa maelekezo ya walezi wao wa dini. Aidha jioni kwa siku muafaka kutakuwa na michezo na shughuli mbalimbali za elimu kwa vitendo kwa madarasa na vikundi mbalimbali hadi saa kumi na moja jioni kadri itakavyopangwa na walimu husika.

HALMASHAURI YA MANISPAA YA IRINGA

SIMU NA. MKUU WA SHULE 0753247867
MAKAMU MKUU WA SHULE: 0764967144
EMAIL ;,

SHULE YA SEKONDARI MIVINJENI IDUNDA
S.L.P 956
IRINGA.

SHERIA ZA SHULE

Binadamu wakaapo pamoja huwa wana lengo maalumu. Taasisi ya elimu yetu ina malengo mahususi, ili kuyafikia malengo hayo hakuna budi kuwa na utaratibu wa kuufuata. Kwa minajili hiyo mwanafunzi yeyote wa shule hii anapaswa kutekeleza yafuatayo sambamba na desturi nyingine za waungwana wa kitanzania.

A. MAHUDHURIO YA KUTHAMINI MUDA

Kila mwanafunzi anapaswa kuthamini muda na kuwapo mahali anapotakiwa kwa wakati kwa mujibu wa taratibu zilizowekwa;

1. Kuwahi kufika shuleni na kuwa mstarini saa 1:00 asubuhi kila siku ya masomo
2. Kuhudhuria vipindi vyote vya siku. Sababu za kuondoka katika kipindi hazihalalishi kukosa kwako somo na zinaiba wakati wako
3. Kuhudhuria semina, mikutano, warsha, na makongamano yote yale yanayoandaliwa na kuidhinishwa na uongozi wa shule
4. Kutambua na kuitika mara moja miito mbalimbali halali ikiwa ni pamoja na ile ya dharura. Ni mwiko kumpa kisogo mwalimu pale unapoitwa au kutakiwa kufanya jambo lolote.
Amkimbiaye mwalimu hukimbia elimu na busara akheri asingalijiunga nasi.

B. HESHIMA NA ADABU

Mwanafunzi anapaswa kudhihirisha adabu na heshima kwa wote na popote anapokuwapo na hivi yampasa;

1. Kuwathamini na kuwaheshimu wanafunzi wenzake wote na wale wote wanaomzidi umri. Aonyeshe unyenyekevu mbele ya wakubwa na kuwastahi watu wote na hasa wale anaodhani na kuona amewazidi kwa namna moja au nyingine.
2. Kusimama na kumsalimu mwalimu na mtu yeyote hasa anayemzidi umri anapopita, anapompita au anapoingia mahali alipo.
3. Kutumia lugha nzuri wakati wote.
4. Kuthamini na kuheshimu kazi zote kisha kuonyesha ushirikiano na wenzie shuleni.
5. Kuheshimu mali yake na ya mwenzie na hasa ya umma. **Kumbuka hakuna kitu kisichokuwa na mwenyewe.**
6. Kunyosha mkono anapoomba, kuuliza au kujibu swali.
7. Kukaa kimya darasani na kutoka alipo kwa ruhusa ya mwalimu au kiongozi aliyepo. Mizaha mingi na vichekesho visivyohusiana na somo hupoteza muda na kuvuruga fikra.
8. Kuacha kabisa tabia za kihuni na potofu ikiwa ni pamoja na
 - i. Kuvuta sigara, kutumia vileo kama pombe na madawa ya kulevya.
 - ii. Kufuga kucha ndefu, kufuga ndevu na nywele ndefu.
 - iii. Kuvaa mavazi yasiyo ya heshima na yanayobana mwilini

- iv. Kuvaa nguo chafu, zilizochanika na zinazokera wenzake pia kutooga, kutopiga mswaki na hivyo kutoa harufu mbaya.
- v. Kugombana, kusema kwa jazba na dharau hata kwa kukonyeza tu.
- vi. Kuendekeza vitendo vya ngono na viashiria vyake kama kupapasana, kukonyezana na kuandikiana barua za mapenzi, kujiingiza katika vitendo vihusianavyo na kuandikiana barua za mapenzi. Kujiunga katika vitendo vihusianavyo na hayo huhamilisha mara moja juhudi zake katika masomo na kusababisha anguko la ghafla kitaaluma.
- vii. Wizi, utapeli na kamali

C. MATUMIZI YA SARE NA KITAMBULISHO CHA SHULE

Kila mwanafunzi kama ilivyo kwa kila mtu anapaswa kuwa na kitambulisho na kutembea nacho popote aendapo. Hivyo ni tabia njema ambayo kila muungwana anapaswa kupalilia na kuijenga. Kutokuwa na kitambulisho rasmi kunasababisha usumbufu mwingi. Mwanafunzi ana haki zake za msingi za kiupendeleo katika jamii ajitambulishe mara moja atendewe ipasavyo. **Kitambulisho kitatumika wakati wote na hasa wakati wa mitihani yote ya ndani na ile ya nje.**

Anapaswa kuwa na sare ya shule kwa mshono uliokubalika na kuivaa kila wakati anapopaswa kama vile wakati wa masomo, safari kwa jina la shule, wakati wa kwenda popote kwa ruhusa ya shule na kunako maandamano yaliyoruhusiwa na uongozi wa shule. Wakati wa michezo washangiliaji wavae vazi rasmi na wachezaji wawe katika sare za michezo.

Kwa kutekeleza hayo, wanafunzi wasiende bila kibali sehemu zifuatazo;

- ❖ Ofisi na nyumba za walimu na wafanyakazi
- ❖ Maabara, bohari na maktaba

Aidha hairuhusiwi kwa mwanafunzi kutembelea maeneo yafuatayo;

- ❖ Vilabu vya pombe na mabaa
- ❖ Play stationa (PS) na sehemu zinazoonesha picha za ngono mitaani.
- ❖ Majumba ya starehe na kumbi za muziki au dansi.
- ❖ Majumba ya kufikia wageni bila kuandamana na mzazi/mlezi halali

D. MAKOSA YANAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZZWA SHULE

Yafuatayo ni maadhi ya makosa yanayoweza kusababisha mwanafunzi kufukuzwa shule, ikiwa ni pamoja na makosa yote ya jinai

- ❖ Wizi, kuharibu kwa makusudi mali ya umma
- ❖ Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila taarifa (utoro sugu)
- ❖ Kugoma ama kuhamasisha mgomo
- ❖ Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/walezi na jamii kwa ujumla.
- ❖ Kupigana mwanafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au mtu yeyote Yule.
- ❖ Kusuka nywele kwa mtindo wawapo shuleni
- ❖ Kufuga ndevu
- ❖ Ulevi au unywaji wa pombe na kutumia au kuuza madawa ya kulevya.
- ❖ Uvutaji wa sigara

- ❖ Uasherati, uhusiano wa jinsi moja, kuo au kuolewa
- ❖ Kupata au kusababisha mimba na au kutoa mimba.
- ❖ Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi.
- ❖ Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni.
- ❖ Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule.
- ❖ Kudharau bendera na alama za Taifa
- ❖ Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k.
- ❖ Makosa madogo madogo yanayorudiwa rudiwa kila mara.

NB: MWANAFUNZI NA MZAZI/MLEZI JENGA UTARATIBU WA KUSOMA MARA KWA MARA MAELEKEZO YALIYOPO KWENYE FOMU HII

Tunakukaribisha sana na kukutakia daima amani na maendeleo.

.....
PRAYGOD B. MAKONGWA
MKUU WA SHULE

**OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA IRINGA**

SIMU NA. MKUU WA SHULE 0753247867
MAKAMU MKUU WA SHULE: 0764967144
EMAIL ;,

SHULE YA SEKONDARI MIVINJENI IDUNDA
S.L.P 956
IRINGA

FOMU YA HISTORIA YA MWANAFUNZI

1. Jina kamili la mwanafunzi
2. Uraia
3. Dini
4. Tarehe ya kuzaliwa
5. Wilaya aliyozaliwa Mkoa alio zaliwa.....
6. Yatima / sio yatima
7. Mtaa anayoishi Kata unayoishi
8. Umbali kati ya anapoishi na shule ilipo (katika kilometa)
- b) Maelezo binafsi ya mzazi/mlezi
 1. Jina kamili la Baba Mzazi
 2. UraiaNamba ya simu
 3. Jina kamili la Mama Mzazi
 4. Uraia Namba ya simu
 5. Anayegharimia elemu ya Mwanafunzi ni
 6. Uhusiano wake na mwanafunzi ni
 7. Mtaa anaishi Namba ya simu
 8. Jina la ndugu wengine wa karibu wa mwanafunzi hapa mjini Iringa
 - i. Jinasimuuhusiano
 - ii. JinasimuuhusianoSahihi ya mzazi/mlezi
- c) Tamko la mzazi/mlezi (anayeishi na mwanafunzi)

Mimi Ninakubaliana na maelekezo yaliyotolewa na ninakubali mwanangu asome katika shule hii na naahidi kumtimizia mwanangu mahitaji yote yanayotakiwa kwa wakati na kushirikiana na Uongozi wa shule katika kuboresha masomo na mwenendo wa mwanafunzi huyu.
- d) Saini ya mzazi/mlezi tarehe

OFISI YA RAIS

**TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA YA IRINGA**

SIMU NA. MKUU WA SHULE 0753247867
MAKAMU MKUU WA SHULE: 0764967144
EMAIL ;,

SHULE YA SEKONDARI MIVINJENI IDUNDA
S.L.P 956
IRINGA



AHADI YA MANAFUNZI

Mimi Nimesoma na kuelewa yote yaliyoelezwa kwenye fomu ya kujiunga na shule. Ninaahidi kuwa nitajifunza kwa juhudi zangu zote, nitazingatia sheria za shule kama ilivyo ainishwa, nitazifuata na nitakuwa na nidhamu wakati wote kwa manufaa yangu, ya shule nay a Taifa kwa ujumla

Sahihi

.....

Jina la Mzazi/mlezi

Sahihi ya wanafunzi

MIVINJENI IDUNDA SECONDARY SCHOOL,
P.O. BOX 956,
IRINGA.

DATE.....

Ref No.

PART A:-

To the medical officer,

.....
.....
.....

REF:

Please examine the above named student as to his/her physical and mental fitness for being student. Each defect will hinder for a student for secondary school education

1. a) Eye sight
b) Hearing
c) Limbs
d) Speech
e) Venereal disease
f) Leprosy
g) Epilepsy
2. Neurosis
3. Other serious diseases
4. Pregnancy for girls

PART B: MEDICAL CERTIFICATE

(To be completed by a Government medical officer)

I have examined the above named student and confirmed that he/she is physically and mentally fit/not fit for full time secondary school education.

- a) Eye sight
- b) Hearing.....
- c) Limbs.....
- d) Speech
- e) Venereal disease.....
- f) Leprosy.....
- g) Epilepsy
- h) Neurosis
- i) Other serious diseases
- j) Pregnancy for girls

Name Signature Date

Station Destination

.....
PRAYGOD B. MAKONGWA
MKUU WA SHULE