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1.0 UTANGULIZI

1.1 Jiografia ya Mkoa

Mkoa wa Iringa uko katika Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania ambapo kwa upande wa Kaskazini unapakana na Mikoa ya Dodoma na Singida, Mkoa wa Mbeya upande wa Magharibi, Mkoa wa Morogoro upande wa Mashariki na Mkoa wa Njombe kwa upande wa Kusini.
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  Kielelezo Na: 1 Ramani ya Mkoa wa Iringa. 

1.2 Dhima na Dira ya Mkoa

1.2.1
Dira ya Mkoa

Kuwa Taasisi yenye uwezo wa kiwango cha juu cha utaalamu kwa ajili ya kusaidia Mkoa kufikia maendeleo endelevu.

1.2.2 Dhima ya Mkoa

Kufanyakazi kwa tija na weledi kama mwakilishi wa Serikali Kuu, kuzisaidia Halmashauri na wadau wengine wa maendeleo kutoa huduma za kiutawala na uratibu wa jitihada mbalimbali za kujiletea maendeleo.

1.3 Eneo la Mkoa na Muundo wa Kiutawala

Mkoa una eneo lenye jumla ya kilometa za mraba 35,743, ambapo kilometa za mraba 33,038.80 ni za nchi kavu na kilometa za mraba 2,704.20 za eneo la maji. Mkoa wa Iringa umegawanyika katika Wilaya tatu ambazo ni Iringa, Mufindi na Kilolo. Mkoa pia umegawanyika katika Halmashauri tano ambazo ni Manispaa ya Iringa, Halmashauri ya Mji wa Mafinga na Halmashauri za Wilaya za Iringa, Mufindi na Kilolo. Kwa ujumla maeneo haya yote yanarasilimali za maliasili na utamaduni ambazo ni kivutio kikubwa cha watalii wa ndani na nje.  Aidha, Mkoa umegawanyika katika Tarafa 15, Kata 106, Vijiji 360, Mitaa 222 na Vitongoji 1,859 kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.1:

Jedwali Na 1: Eneo la Mkoa na Muundo wa Kiutawala

	Halmashauri
	Eneo Km²
	Tarafa
	Kata
	Vijiji
	Mitaa
	Vitongoji

	Iringa Manispaa
	331.40
	1
	18
	0
	192
	0

	Mji Mafinga
	315.00
	1
	9
	11
	30
	49

	Iringa 
	20,413.98
	6
	28
	133
	0
	747

	Mufindi
	6,808.00
	4
	27
	121
	0
	562

	Kilolo
	7,874.62
	3
	24
	95
	0
	501

	Mkoa
	35,743.00
	15
	106
	360
	222
	1,859


Chanzo: Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Iringa, 2017.

1.4 Idadi ya Watu

Kutokana na matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi iliyofanyika mwaka 2012 Mkoa wa Iringa ulikuwa na watu 941,238 kati ya hao wanaume walikuwa 452,052 na wanawake 489,186 na wastani wa ongezeko la idadi ya watu kwa mwaka ni asilimia 1.1. Makadirio ya idadi ya watu kwa mujibu wa takwimu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu, kwa mwaka 2017 inaonesha Mkoa una idadi ya watu 1,000,040; wanaume wakiwa 480,293 na wanawake 519,747. Idadi ya Wakazi kwa kila Halmashauri ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 2:

Jedwali Na.2: Idadi ya Wakazi Kwa kila Halmashauri

	Halmashauri
	Sensa ya Mwaka 2012
	Makadirio kwa Mwaka 2017

	
	Wanaume
	Wanawake
	Jumla
	Wanaume
	Wanawake
	Jumla

	Iringa MC
	71,932
	79,413
	151,345
	76,426
	84,374
	160,800

	Mafinga TC
	25,125
	26,777
	51,902
	26,695
	28,450
	55,145

	Iringa DC
	123,243
	130,789
	254,032
	130,942
	138,960
	269,902

	Kilolo DC
	105,856
	112,274
	218,130
	112,469
	119,288
	231,757

	Mufindi DC
	125,896
	139,933
	265,829
	133,761
	148,675
	282,436

	Jumla
	452,052
	489,186
	941,238
	480,293
	519,747
	1,000,040


Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu, Sensa ya Watu na Makazi, 2012

2.0 Vivutio vya Utalii kwa Ujumla
Mkoa umeainisha vivutio vya Utalii na unaendelea na zoezi hili kwa kushirikiana na wadau mbalimbali. Pia Mkoa unaendelea na mchakato wa  kutangaza vivutio hivyo kwa wawekezaji wa ndani na wa nje ili vivutio hivyo viweze kutusaidia kupunguza umasikini na kuchangia ukuaji wa uchumi na maendeleo ya watu kwa ujumla. Pia Mkoa una watumishi wa Utalii kwa kila Wilaya. Kwa ujumla vivutio vilivyotambuliwa ni pamoja na Mbuga za wanyama za Taifa   mbili  ambazo ni Ruaha National Park na  Udzungwa National park, mapori tengefu ya Lundamkwambi, MBOMIPA na Waga, Hifadhi za misitu za West kilombero, na Uzungwa Scarp zenye miti ya aina mbalimbali. 

Vivutio vingine vya utalii ni Kijiji cha makumbusho Tosamaganga, jiwe Gangilonga, mto Kikongoma, kaburi la Munyigumba, bwawa la Nyautwa, kaburi la Nyundo, mapango ya Mlambalasi, masalia ya zama za kale Isimila, makumbusho ya Chifu Mkwawa Kijiji cha Kalenga,mapango ya Malangali,maporomoko ya Magome, boma la Mjerumani, soko la Mjerumani, bwawa la Mtera pamoja na Jiwe la  Kihesa Mgagao.
2.2 Mgawanyo wa Vivutio kwa Kila Halmashauri  ya Wilaya
2.2.1 Halmashauri ya Wilaya ya Iringa;  Vivutio vilivyopo ni pamoja na;
i. Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, ambayo inamakundi makubwa ya Tembo, Nyati, Tandala wakubwa na wadogo, Simba, Chui, Mbwa mwitu, Fisi, Nyati, Viboko, Mamba, makundi ya ndege wa aina mbalimbali, mimea ya aina mbalimbali na wanyama wengine wengi ambao ni kivutio kikubwa kwa watalii wa ndani na nje ya Nchi.

ii. Eneo la hifadhi shirikishi la wanyamapori la (MBOMIPA), hili linamilikiwa na jumuiya ya wanavijiji wa kata za Idodi na Pawaga na kuna Utalii wa uwindaji, pia kuna wanyama mbalimbali wakiwemo Tembo, Nyati, Tandala wakubwa na wadogo, Simba, Chui, Mbwa mwitu, Fisi, Nyati, Viboko, Mamba, makundi ya ndege, mimea ya aina mbalimbali na wanyama wengine wengi ambao ni kivutio kikubwa kwa watalii.Aidha eneo la Lunda Mkwambi nalo linawanyama mbalimbali ambao ni kivutio kwa watalii.   
iii. Hifadhi ya zana za kale za mawe ya Isimila ni eneo la kihistoria lenye zana za mawe za watu wa kale ambao waliishi miaka yapata milioni tatu hivi iliyopita. Katika eneo la Isimila kuna sehemu mbili ya kwanza inaonyesha zana za mawe zilizotumika kwa kuwindia wanyama na sehemu ya pili inaonyesha maporomoko.
iv. Hifadhi ya makumbusho  ya Kalenga ambayo ni chimbuko la historia ya kabila la Wahehe na Makumbusho ya Chief Mkwawa.
v. Maji moto katika kijiji cha Mahuninga kitongoji cha Kisilwa.
vi. Vivutio vingine ni Kaburi la Nyundo, Mapango ya asili  ya Chamdindi, daraja la Kikongoma, Maeneo ya wazi yenye wanyama ya Mtera na Izazi, bwawa la Mtera,  hifadhi ya milima ya asili ya Nyang’oro na mila na desturi za wananchi wa Iringa.
2.2.2 Halmashauri ya Wilaya Kilolo; Vivutio vilivyopo ni pamoja na;

i. Hifadhi ya Taifa ya Udzungwa ambayo ni maarufu kwa bayoanuai (biodiversity hot spot), miti ya asili mirefu ya aina mbalimbalii, wanyama kama “Iringa red collabus Monkey”, Mbega weusi na weupe,  “Sanje mangabey”, Vinyonga wakubwa, Kipunji, Chui, Nyati na ndege wa aina mbalimbali. 
ii. Misitu ya  west Kilombero iko umbali wa 78km kutoka Makao makuu ya Wilaya ya Kilolo. Ni eneo lenye bayoanuai nyingi hufaa kwa utafiti na utalii kwa ujumla. 
iii. Lugalo ni eneo la makumbusho ambapo askari  wa kijerumani wa vita ya pili wapatao 400 waliuawa na wahehe mwaka 1898. Liko umbali wa 63km kutoka Makao makuu ya Wilaya ya Kilolo.
iv. Milima na Miinuko ya Uhambingeto ni mizuri kwa kupanda na ukifika juu kunamwonekano mzuri. Kwas sasa hutumika kwa matambiko. 
v. Nyautwa “swamp” maji yake hutumika kama dawa, ndege aina mbalimbali hupatikana na ni chanzo cha mto Hasi. Lipo umbali wa 47km kutoka Makao Makuu ya Wilaya ya Kilolo.
vi. Miinuko ya Kitonga ni hifadhi ya misitu ya asili na iko umbali wa 170km kutoka Kilolo. 
vii. Eneo la Masege - Kihesa Mgagao liko umbali wa 40km kutoka Kilolo. Eneo hili ni lenye mwinuko mrefu kuliko eneo jingine wilayani Kilolo. Ni eneo la kihistoria ambapo mipango ya kutafuta uhuru wa Waafrika ilifanywa. Kwa sasa hutumika kwa matambiko.
viii. Misitu ya Udekwa iko umbali wa 143km kutoka Kilolo na kunamapango ya asili na nyani aina ya kipunji hupatikana katika eneo hili.
ix. Eneo la Kifung`a ambako kuna maporomoko ya maji na samaki aina mbalimbali. Kivutio hiki kipo umbali wa 63km kutoka Kilolo.
x. Eneo la Magome kunamapango ya asili yanayotumika kwa matambiko, mawe ya ajabu na Maji moto.Ni eneo lilopo umbali wa 45km kutoka Kilolo.
xi. Eneo la Masumbo katika maeno ya Lundamatwe ambako kunamimea ya aina mbalimbali, daraja la kamba, kahawa ya asili na mto Ruaha mdogo. Iko umbali wa 53km kutoka Kilolo.
xii. Vivutio vingine ni misitu ya Uzungwa scarp, west kilombero,  Idunda, Image, Kawemba na Kilanzi Kitunguru ambayo ina miti ya aina mbalimbali, mapango, vyanzo vya maji, wanyam na ndege. 
2.2.3 Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi; Vivutio vilivyopo ni pamoja na;
i. Maporomoko ya  kuvutia ya mto Kihansi   wanako patikana vyura wa Kihansi ambao hawapatikani mahali pengine Duniani. 
ii. Shoroba za wanyamapori maeneo ya saadani.
iii. Kahawa pori katika hifadhi ya Lulanda na Mashamba ya chai yaliyoanzishwa enzi za ukoloni wa Kijerumani.
iv. Mbega weusi na weupe, nyoka wengi, vipepeo na ndege adimu katika hifadhi ya misitu ya Lulanda ambao ni kivutio kwa watalii mbalimbali.
v. Msitu wa miti ya kupandwa wa Sao Hill wenye miti mingi na hutoa mbao nyingi Nchini pamoja na misitu ya asili iliyopo katika milima ya tao la mashariki, yenye mimea adimu, maeneo oevu na vyanzo vya maji pamoja na wanyama na ndege wa aina mbalimbali.
vi. Maporomoko ya maji ya mto Mwanga, Dimbwi la maji la Ngwazi, Nzivi na Kihanga ambayo ni maarufu kwa uvuvi wa kawaida, burudani na mapumziko (camping site) na Beach resort, Safu za milima ya Mufindi.
vii. Trout Fish ambao wapo mto Kigogo maarufu kwa burudani za kitalii (for sport viewing and fishing). 
viii. Mapango ya Malangali na mapango ya asili yaliyopo sehemu mbalimbali.
ix. Eneo Oevu la sao hill

x. Chanzo cha Mto Ruaha Mdogo

2.2.4 Halmashauri ya mji Mafinga; Vivutio vilivyopo ni pamoja na;

i. Historian a Mambo ya kale katika Wilaya ya Mufindi ambayo ni pamoja na Kaburi la Chief Mnyigumba (baba mzazi wa Chief Mkwawa), Mila na desturi na sehemu za matambiko.
ii. Boma la Chief Mnyigumba Muyigu na Kisupo cha Mkwawa, 
iii. Msitu ya asili nay a kupandwa
2.2.5 Manispaa ya Iringa Vivutio vilivyopo ni pamoja na;

i. Maeneo ya miinuko yenye mawe mengi na miti ya asili jamii ya miyombo ambayo ni Wilolesi  umbali wa 1.35km, Mtwivila 1.75km na Mwang`ingo 2.57km.
ii. Eneo la Igeleke lenye michoro ya kwenye mawe na mapango lililopo Kihesa Kilolo.
iii. Mto Ruaha mdogo ambao unakona nyingi na mabwawa mengi na upo umbali wa 3.72km  kutoka ofisi za Manispaa ya Iringa.
iv. Makaburi ya vita kuu ya Dunia ambapo mashujaa wa vita Kuu ya Dunia walizikwa yapo umbali wa 0.4km kutoka Ofisi za Manispaa ya Iringa.
v. Jengo la Wakoloni ambalo lilikuwa Ofisi za Mkuu wa Wilaya ya Iringa na sasa ni (tourism Center) liko 0.2km kutoka Ofisi za Manispaa ya Iringa ambalo limejengwa kwa mawe.
vi. Eneo la Kitanzini ambako wazalendo walinyongwa na wakoloni liko umbali wa 0.75 km kutoka kutoka Ofisi za Manispaa ya Iringa.
vii. Jiwe kubwa linalotoa sauti mithili ya binadamu lililopo Gangilonga umbali wa 2.7km kutoka Ofisi za Manispaa ya Iringa.
 3.0 Sababu za Watalii kuja Iringa
i. Kuwepo kwa vivutio vya Utalii kwa kila Wilaya kama ilivyo ainishwa hapo juu na maeneo ya uwekezaji kwa shughuli za utalii kwa Wilaya zote.Vivutio hivi vingi havipatikani sehemu nyingine katika Nchi yetu na hii hufanya Watalii waje kuona uzuri na utajiri uliopo Mkoani Iringa. Aidha wawekezaji wanahamasishwa kuja kuwekeza katika biashara ya utalii ambayo ni pamoja na kufungua mahoteli makubwa, kuanzisha kampuni za waongozaji watalii nk.
ii. Kuboreshwa kiwanja cha ndege cha Iringa na kile cha Kimataifa Mbeya ambacho vinarahisisha usafiri kuwa nafuu na hivyo  watalii kuja kuona vivutio vyetu Mkoani Iringa kabla ya kwenda sehemu nyingine kama zile za kaskazini.
iii. Kuwepo kwa Makampuni ya kuongoza watalii husaidia katika shughuli za kutangaza vivutio na hatimae kuwaongoza Watalii wanao tembelea Mkoa wa Iringa.

iv. Mkoa upo katikati ya Mikoa mingine, hivyo Watalii kabla ya kufika mikoa hiyo wanavutiwa na vivutio vya Iringa.
v. Kuwepo kwa taasisi ya Vyuo Vikuu yaani Mkwawa, RUCO na Tumaini. Mkoa kwa kushirikiana na Vyuo hivi unasaiidia kuibua, kutangaza na kufanya tafiti mbalimbali zihusianazo na utalii na hii huleta maendeleo zaidi katika sekta ya utalii.
vi. Mkoa wa Iringa unafikika kwa urahisi kutokea pande zote z anchi hususan kutokea makao makuu ya Nchi Dodoma. 
4.0  Faida zitokanazo na Utalii
i. Wananchi wanapata ajira zaidi katika sekta ya utalii hii ni pamoja na kujiajiri wenyewe kwa kuuza vitu mbalimbali kwa watalii au kuajiriwa sehemu za utoaji huduma kwa watalii ambazo ni pamoja na Mahoteli, nk.
ii. Wananchi wanaongeza kipato hivyo kufanya maisha kwao kuwa mazuri na hatimae kupunguza ukali wa maisha na kupunguza umaskini.
iii. Pia nafasi na idadi ya ya ajira kwa kuanzia ngazi ya chini yaani watu wenye elimu ndogo hadi ngazi ya juu kabisa ya elimu watakuwa na uhakika wa ajira kwani watalii watahitaji huduma mbalimbali kutoka ngazi zote za elimu.
iv. Uhifadhi wa mazingira na maliasili tulizo nazo utaongezeka kwa kiasi kikubwa kwa kuwa wananchi watajua faida za vivutio katika mazingira hayo na hivyo kila mmoja atakuwa makini katika kuhifadhi vivutio hivyo na mazingira yake.
v. Wananchi watazidi kujua na kutambua mila na desturi za wananchi wa sehemu nyingine ndani ya nchi au nje ya nchi baada ya kubadilishana mawazo na watalii watakao tembelea katika eneo lao.
vi. Wananchi watapata marafiki kutoka sehemu mbalimbali Duniani kote na kutokana na urafiki huo wataweza kuunda umoja, undugu na mshikamano katika kukabiliana na maisha.
vii. Pia wananchi watapata uelewa zaidi wa vitu mbalimbali vikiwemo vile vinavyo husiana na utalii na vile ambavyo havihusiani na utalii hivyo kupanuka kwa uelewa na elimu kwa ujumla.
viii. Wawekezaji wataongezeka katika Mkoa wa Iringa kwa kuwa uhakika wa soko kutoka kwa watalii na wananchi litakuwa la uhakika.
ix. Serikali itapata fedha za kigeni na hii ni kutokana na kiasi kikubwa cha watalii watakao kuja wataacha pesa zao katika Mkoa wetu baada ya kupewa huduma mbalimbali kutoka kwa wananchi na wadau wengine wa Utalii.
Hivyo basi utalii ni muhimu kuendelezwa katika Mkoa wa Iringa kwani faida zake ni nyingi na za msingi kwa maendeleo ya Wananchi wa mkoa na Taifa kwa ujumla. Aidha huondoa umaskini na kuleta maisha bora kwa wananchi.  
5.0 Mkoa wa Iringa kwa kutambua umuhimu wa Utalii, umeweka malengo yafuatayo;

i. Kuendelea kutoa elimu kwa jamii kuhusiana na faida za utalii.  
ii. Kuendeleza utambuzi wa vivutio ambavyo bado havijatambuliwa. Vivutio hivyo vikitambuliwa vitahifadhiwa vizuri na tutapata takwimu kamili ya vivutio tulivyo navyo.

iii. Kuaandaa historia mbalimbali za makabila yote yaliyopo katika Mkoa wa Iringa ili kujua tamaduni na desturi za makabila hayo kwa kina. 
iv. Kutangaza vivutio kwa njia ya TV, Redio na Magazeti. Kwa kufanya hivyo wadau mbalimbali watafahamu rasilimali tulizo nazo Mkoani Iringa na watakuja kutalii au kuwekeza.
v. Kuhamasisha utalii wa ndani yaani wananchi Watanzania wakatembele vivutio vilivyopo.
vi. Kuhamasisha Wawekezaji kujenga Hoteli na biashara nyingine zinazohusiana na uboreshaji wa utalii.
vii. Kupata takwimu halisi za utalii kutoka maeneo yote yanayohusika na utalii. 
6.0 Changamoto za Maendeleo ya Utalii katika Mkoa wa Iringa
i. Kutokuwepo kwa hoteli bora za kutosha.
ii. Kuna tatizo la barabara bora za kufika maeneo ya vivutio.
iii. Uhaba wa waongozaji watalii (tour guide).
iv. Vivutio kutotangazwa kiasi cha  kutosha.
v. Vivutio kuboreshwa.

Mkoa unaendelea kushughulikia changamoto hizi hatua kwa hatua ili kuboresha huduma kwa watalii., 
  [image: image2.png]



11

