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HOTUBA YA MGENI RASMI MKUU WA
MKOA WA IRINGA MHE.AMINA MASENZA

KWENYE SHEREHE ZA MEIMOSI , 2017
 Katibu Tawala Mkoa,
 Katibu wa CCM Mkoa
 Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya,
 Wah. Wenyeviti wa Halmashauri
 Ndugu Viongozi wa Vyama vya Siasa,
 Viongozi wa Dini,
 Mwenyekiti wa TUCTA Mkoa wa

Iringa,
 Kamati ya Ulinzi na Usalama (M),
 Ndugu Makatibu Tawala Wilaya,
 Wakurugenzi Watendaji wa

Halmashauri,
 Ndugu Wenyeviti na Makatibu wa

Vyama huru vyaWafanyakazi,
 Ndugu Waajiri,
 Ndugu Wafanyakazi wote,
 Waandishi wa Habari,
 Wageni Waalikwa,

 Mabibi na Mabwana.
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Awali ya yote namshukuru Mwenyenzi Mungu

kwa kutufikisha siku ya leo tukiwa na afya

njema.

Aidha, nawashukuru waandaaji kwa  kunialika

kuwa Mgeni Rasmi kwenye maadhimisho ya

Siku ya Wafanyakazi Duniani ambayo Kimkoa

inafanyika katika Halmashauri ya Manispaa ya

Iringa. Kipekee, nawapongeza na

kuwashukuru Viongozi wote wa Vyama huru

vya wafanyakazi kwa kuratibu na kufanikisha

zoezi zima la maandalizi.

Vile vile, nawapongeza wajumbe wa kamati

mbalimbali za maandalizi, vikundi vya

burudani pamoja na wafanyakazi na wananchi

walioshiriki kwa hali na mali katika

kufanikisha maadhimisho haya na kuyafanya
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yafane. Shughuli ni watu na inahitaji

maandalizi.

Ndugu Wafanyakazi, Wageni waalikwa

Mabibi na Mabwana;

Kama mnavyofahamu Mei Mosi ni Siku ya

Wafanyakazi Duniani kote.  Katika

kuadhimisha siku hii, Wafanyakazi hujumuika

pamoja kwa lengo la kuwasilisha madai yao

kwa waajiri, kupongezana kwa kufanya kazi

vizuri, kushauriana kutekeleza majukumu

kwa uaadilifu.

Ndugu Wafanyakazi, Wageni waalikwa

Mabibi na Mabwana;

Maadhimisho ya mwaka huu yamebeba kauli

mbiu isemayo“ UCHUMI WA VIWANDA
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UZINGATIE HAKI, MASLAHI NA HESHIMA

YA WAFANYAKAZI ”

Kaulimbiu hii, tunapaswa kuitekeleza kwa

vitendo kwa kuzingatia kanuni, taratibu na

sheria zilizopo. Kila mmoja wetu anapaswa

kutimiza wajibu wake, sote kwa pamoja

tukifanya hivyo tutaondoa malalamiko yasiyo

ya lazima mahali pa kazi na kuongeza ufanisi

wa utendaji kazi.

Ndugu Wafanyakazi, Wageni waalikwa

Mabibi na Mabwana;

Serikali inatambua mchango wa wafanyakazi

wa kada  zote waliopo serikali na waliopo

katika taasisi binafsi, yapo mambo mengi

mliyoyafanya yenye manufaa kwa Taifa letu

na Mkoa wetu kwa ujumla, mumeendelea

kutoa huduma mbalimbali katika jamii mfano
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mumeboresha huduma za afya, upatikanaji

wa maji safi na salama

Pia kwa kupitia utumishi wenu uliotukuka

Mkoa wetu umeendelea kufanya vizuri katika

zoezi la uandikishaji wa vyeti vya kuzaliwa

vyeti vya uraia, kuongezeka kwa ufaulu wa

watoto shule za msingi na sekondari.

Aidha, itakumbukwa miaka ya nyuma

kulikuwepo na kero nyingi zilizokuwa

zikiwakabiri wafanyakazi, kama vile

ucheleweshaji wa mishahara, malipo kwa

wastaafu. Kwa kutambua hayo Serikali

imeendelea kuzifanyia kazi kero hizo  mwaka

hadi mwaka na sasa hali inazidi kuimarika

ingawa maboresho hayajafikia kiwango cha

asilimia mia moja.
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vilevile, Serikali inatambua kwamba zipo Kero

kubwa zinazowakabili watumishi hususani

mishahara midogo nakuwepo kwa kodi

kubwa ambayo haiendani na hali halisi ya

kiuchumi. Katika kurekebisha haya Serikali

imeendelea kutafutia ufumbuzi wa kudumu

ambapo kuanzia mwaka 2016 Serikali

ilifanya marekebisho makato ya kodi ya

mishahara ya 11 % na kufikia 9 %.

Tunaimani kuwa Serikali itaendelea kufanya

marekebisho zaidi pale itakapobidi.

Vilevile nawaagiza waajiri wote wenye

madeni sugu ya watumishi yakiwemo ya

matibabu, masomo ,uhamisho,nauli za likizo

na madai mengine ambayo ni stahiki  za

wafanyakazi kuyalipa mara moja pia

wahakikishe na kuhakikisha hawasababishi

madeni mengine mapya.
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Aidha kuhusu wafanyakazi kuwa na makazi

bora kama vile ambavyo watu wengine

wanaishi kwenye makazi bora tutaendelea

kulishauri shirika la nyumba (NHC) kujenga

nyumba zenye gharama nafuu ambazo

watumishi wataweza kumudu kununua ,pia

nishauri kwamba watumishi hakikisheni fedha

mnazozipata mnazitumia  kwenye mambo ya

msingi ikiwa ni pamoja kujiunga kwenye

vikundi mbalimbali vya kiuchumi na SACCOS

ili muweze kujiinua kiuchumi badala ya

kutegemea mishahara pekee.

Ndugu Wafanyakazi;

Mtambue kwamba Kila kazi ina taratibu zake,

tunapodai mabadiliko lazima tuzingatie

taratibu zilizopo haki ni lazima iendane na

kutimiza wajibu. Lazima tufanye kazi,
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tuipende na kuiheshimu kazi na tuwajibike

ipasavyo. Tutambue kuwa Maadili ya kazi kwa

kila Mtumishi ni ya msingi sana. Ili

mfanyakazi yeyote aweze kuheshimika

inampasa kuelewa umuhimu wa nafasi yake

katika jamii anayoihudumia, kwa kufanya kazi

kwa juhudi, weledi, nidhamu na kwa

malengo. tusisubiri kusukumwa sukumwa

katika kutekeleza majukumu yetu.

Ndugu Waajiri,

Waajiri mnawajibu mkubwa wa kuhakikisha

kazi zinafanywa kwa ufanisi, mshikamano na

uadilifu. Jukumu la kutoa vitendea kazi bora

kwa watumishi ni lenu ikiwa ni pamoja na

kuhakikisha mtumishi anakuwa na mazingira

bora, safi na salama yanayomuwezesha

kufanya kazi pasipo kuwa na tatizo lolote. Pia

wapeni motisha wafanyakazi wenu pale
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wanapofanya vizuri na pale wanapofanya

vibaya hatua stahiki za kinidhamu zichukuliwe

dhidi yao, kwani Uhai wa taasisi yoyote ile

unategemea sana uwepo wa watumishi na

hivyo tambueni umuhimu wao

Risala yenu Wafanyakazi wa Mkoa wa Iringa

,imezungumzia kuwa wapo baadhi ya  waajiri

ambao hawataki kufuata sheria kwa mfano

kutounda Mabaraza ya Wafanyakazi, na yale

yaliyoundwa kutokaa kwa mujibu wa Sheria

nawaagiza waajiri wote ambao hamjaunda

mabaraza ya wafanyakazi mhakikishe

mnaunda na kwa yale mabaraza ambayo

yameundwa lakini hayafanyi kazi hakikisheni

yanakaa na kujadili mambo yanayowahusu

watumishi ili wajue na kuwa na taarifa sahihi.
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Kama mlivyoomba mngependa baadhi ya

Viongozi wa vyama vya wafanyakazi waweze

kuwakilisha katika vikao vya Kamati ya

ushauri ya Mkoa (RCC), napenda nitamke

kuwa tumelichukua na tutalifanyia kazi.

Vyama vya wafanyakazi,

Vyama vya Wafanyakazi vinawajibu Mkubwa

kuhakikisha ustawi wa wafanyakazi wao na

waajiri unakuwepo. Vyama vinatakiwa

kuhakikisha watumishi wanapata elimu

zinazohusiana na masuala mbalimbali ili

waweze kuendana na sayansi na teknolojia ya

sasa na pia kuwasaidia wafanyakazi

kutambua nafasi walizopewa katika jamii na

kuelewa msingi wa utumishi bora kwa Umma.

Vyama vya wafanyakazi kamwe visiwe ndio

chanzo cha vurugu mahala pa kazi na
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visifuge uzembe na ubadhilifu wowote

unaofanywa unaofanywa mahali pakazi.

Ndugu Wafanyakazi, Wageni waalikwa

Mabibi na Mabwana;

Pamoja na maelezo niliyoyatoa, kumekuwepo

na changamoto mbalimbali kwa baadhi ya

wafanyakazi, kama vile:-

 Baadhi ya Wafanyakazi kutokuwa

waadilifu kulikosababisha kuwepo na

watumishi hewa na watoro.

 Baadhi ya Wafanyakazi kutotunza siri za

serikali na Taasisi wanakofanyia kazi

kumesababisha nyaraka kufika mikononi

mwa watu wasiostahili.

 Baadhi ya Wafanyakazi wanalalamikiwa

kwa vitendo vya rushwa hasa katika utoaji

wa huduma mbalimbali.
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 Baadhi ya Watumishi kuwa  chanzo cha

kuchochea  migogoro mahala pa kazi.

Mapungufu haya yote lazima yafanyiwe

kazi kwa kuzingatia taratibu zilizopo

na kuchukua hatua stahiki kwa

wahusika.

Wafanyakazi, Wageni waalikwa Mabibi

na Mabwana;

Napenda pia kukumbusha janga la UKIMWI,

ambalo limeendelea hupunguza nguvu kazi

kila mahala. Tuendelee kukumbushana

kwamba hakuna dawa ya UKIMWI ila kubadili

tabia.

Muhimu ni kwamba waliokwisha pata

maambukizi, naomba wafuate ushauri wa

Madaktari. Kwa wale ambao hawajapata

VVU/Ukimwi wawe makini, Serikali itaendelea
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kutoa dawa za kupunguza makali, ili maisha

yaendelee.

Ndugu wafanyakazi,

Lishe ni suala mtambuka na ni agenda kuu ya

Mkoa ni lazima akina mama na akina baba

nilazima tuhakikishe tunalisha familia zetu

chakula bora. Tafiti zinaonyesha Kiasi cha

udumavu na ukondefu kwa watoto wadogo ni

kikubwa na mkoa wetu ni miongoni mwa

Mikoa yenye udumavu wa watoto pamoja na

kwamba tunachakula cha kutosha, hivyo

tushirikiane sote kutoa elimu ya lishe ili jamii

na hasa watoto na akina mama wajawazito

wote tuwapatie chakula bora ili wawe na afya

njema.

Ndugu Wafanyakazi,
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Sote ni walezi wa familia, hususani sisi

wafanyakazi tuna changamoto kubwa kuwa

muda mwingi tunaututumia katika ajira zetu

na kusahau majukumu yetu ya msingi ya

ulinzi na usalama wa watoto wetu hivyo

niwaombe  kwa pamoja kutimiza wajibu wa

kuhakikisha watoto wanakuwa salama,

kukemea vitendo vya unyanyasaji wa kijinsia

hususani ubakaji na ulawiti ambao

umeendelea kujitokeza. Unyanyasaji huu,

kibaya zaidi umekuwa  ukiwahusisha watu

wazima na watoto wadogo.  Hivyo daima

tuhakikishe usalama wao kwa kuwajibika

kikamilifu katika kuwalinda na kuwahakikishia

ustawi wa maisha yao.

Pia ndugu Watumishi tuendelee kushirikiana

na Serikali ya Mkoa wa Iringa kuhakikisha

tunatunza mazingira kwa ujumla.



15

Mwisho,

Nawashukuru washiriki wote walioshiriki

maadhimisho haya. Nawapongeza

wafanyakazi bora wote wa mwaka 2017.

Ufanyakazi bora wenu uwe chachu na hamasa

kwa wafanyakazi wenzenu.

Waajiri muendelee kuboresha thamani ya

zawadi mtoazo ili iwe kichocheo cha uzalishaji

wenye tija. Baada ya kusema haya

machache, Naahidi kero zilizopo ndani ya

uwezo wa Mkoa zitafanyiwa kazi na zile za

kitaifa zitapelekwa ngazi za juu ili ziweze

kutafutiwa ufumbuzi.

Ninawatakia kila la kheri katika utendaji kazi

kwenye maeneo yenu.

Asanteni


