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1.0 UTANGULIZI 
 

1.1 Jiografia ya Mkoa 
Mkoa wa Iringa uko katika Nyanda za Juu Kusini mwa Tanzania ambapo kwa upande wa 

Kaskazini unapakana na Mikoa ya Dodoma na Singida, Mkoa wa Mbeya upande wa 

Magharibi, Mkoa wa Morogoro upande wa Mashariki na Mkoa wa Njombe kwa upande wa 

Kusini. 

1.2 Eneo la Mkoa, Muundo wa Kiutawala na Idadi ya Watu 
(i) Eneo 

Mkoa una eneo lenye jumla ya kilometa za mraba 35,743, ambapo kilometa za mraba 33,038.80 

ni za nchi kavu na kilometa za mraba 2,704.20 ni za eneo la maji. 

 

(ii) Muundo 
Mkoa wa Iringa umegawanyika katika Wilaya tatu (3) ambazo ni: Iringa, Mufindi na Kilolo; 

Halmashauri tano (5) ambazo ni: Halmashauri ya Manispaa Iringa, Halmashauri ya Wilaya ya 

Iringa, Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo, Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi, na Halmashauri 

ya Mji Mafinga. Aidha, Mkoa una Tarafa 15, Kata 106, Vijiji 360, Mitaa 222 na Vitongoji 1,840.  

 

(iii) Idadi ya Watu 
Kutokana na matokeo ya Sensa ya Watu na Makazi iliyofanyika mwaka 2012 Mkoa wa Iringa 

ulikuwa na watu 941,238 kati ya hao wanaume walikuwa 452,052 na wanawake 489,186 na 

wastani wa ongezeko la idadi ya watu kwa mwaka ni asilimia 1.1. Makadirio ya idadi ya watu 

kwa mujibu wa takwimu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu, kwa mwaka 2020 inaonesha Mkoa wa 

Iringa una idadi ya watu 1,149,489 wanaume wakiwa 558,127 na wanawake 591,362. 

 

1.3 Hali ya Ulinzi na Usalama, Siasa na Mahusiano 
Shughuli za Ulinzi na Usalama katika Mkoa zimeendelea kuimarishwa kwa kuishirikisha jamii 

pamoja na vyombo vya Ulinzi na Usalama. Kwa ujumla hali ya Ulinzi na Usalama katika Mkoa 

wa Iringa ni shwari. 

 

Aidha, Mkoa unaendelea kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (CCM) kwa 

kushirikiana na Wadau mbalimbali wakiwemo Viongozi mbalimbali wa Serikali, Viongozi wa 

Vyama vya Siasa, Viongozi wa Madhehebu ya Dini pamoja na Wananchi kwa ujumla. 

 

2.0 MAENDELEO YA KIUCHUMI  
 

2.1 Pato la Mkoa 
Pato la Mkoa wa Iringa (GDP at market price) limeongezeka kutoka Shilingi trilioni 3.38 mwaka 

2017 hadi kufikia Shilingi trilioni 3.68 Mwaka 2018 wakati Pato la Mkazi [Per Capita GDP at 

market price) mwaka 2017 lilikuwa Shilingi 3,162,357 ambalo limeongezeka hadi kufikia Shilingi 

3,360,555 mwaka 2018. Kwa pato hilo, Mkoa wa Iringa umekuwa Mkoa wa tatu (3) kitaifa 

katika Pato la Mwananchi (Per Capita Income) kwa mujibu wa Takwimu za Maendeleo za Ofisi 

ya Taifa ya Takwimu (NBS) zilizotolewa mwaka 2019 tukitanguliwa na Mkoa wa Dar es salaam 
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na Mbeya. Matokeo ya Pato la Mkoa huchangiwa kwa kiasi kikubwa na shughuli za Sekta ya 

Kilimo, Viwanda na Mazao ya Misitu.  

 

2.2 Ukusanyaji wa Mapato 

Ukusanyaji wa Mapato kupitia Mamlaka ya Mapato Nchini (Tanzania Renue Authotity - TRA) 

Mkoa wa Iringa yameongezeka kutoka Shilingi 42,866,377,261 mwaka, 2015 hadi kufikia 

Shilingi 63,947,271,730.57 Mwaka 2020 sawa na ongezeko la Shilingi 21,080,894,469.57. Aidha, 

ukusanyaji wa mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mkoa wa Iringa umeongezeka 

kutoka Shilingi 12,744,208,140.00 mwaka, 2015 hadi kufikia Shilingi 23,886,297,235.69 mwezi 

Juni, 2020 sawa na ongezeko la Shilingi 11,142,089,095.69.   

 

2.3 Kilimo  

Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya Kilimo kutoka mwaka 2015 hadi Juni, 2020 ni kama 

ifuatavyo: - 

(i) Eneo la umwagiliaji linalolimwa limeongezeka kutoka hekta 24,119 mwaka 2015 

hadi hekta 24,709 mwaka 2020, 

 

(ii) Uzalishaji wa mazao ya chakula umeongezeka kutoka tani 1,248,938 mwaka 2015 

hadi tani 1,481,307 mwaka 2018. Hata hivyo, kwa msimu wa mwaka 2019/20 

uzalishaji ulipungua hadi kufikia tani 1,247,077.9 za mazao ya chakula kutokana 

na mvua kubwa  iliyonyesha. Licha ya kupungua kwa mavuno, Mkoa umekuwa 

na ziada ya mazao ya chakula kiasi cha tani 650,957 za nafaka na tani 82,024.1 za 

kunde, 

 

(iii) Mkoa umeendelea kuratibu upatikanaji wa pembejeo ambapo matumizi ya 

mbolea za Viwandani yameongezeka kutoka tani 25,270 mwaka 2015 hadi 

kufikia tani 41,130 mwaka 2020, 

 

(iv) Matumizi ya Mbegu bora za Mahindi yameongezeka kutoka tani 3,320 

mwaka 2015 hadi tani 3,745 mwaka 2020, 

 

(v) Zana za kilimo zimeongezeka kutoka matrekta makubwa 550 mwaka 2015 hadi 

matrekta 604 mwaka 2020   na Matrekta madogo yameongezeka kutoka matrekta 

469 mwaka 2015 hadi 570 mwaka 2020. 

 

2.4 Ushirika  

Sekta ya Ushirika ni nguzo muhimu katika kumkomboa mwananchi mnyonge. Sekta hii 

imesaidia kuwaunganisha wananchi katika shughuli za Uchumi na Uzalishaji mali katika 

Mkoa. Mafanikio yaliyopatikana kupitia sekta hii ni pamoja na: - 

(i) Kuongezeka kwa vyama vya ushirika kutoka vyama 216 mwaka 2015 hadi 

vyama 292 mwaka 2020, 



3 
 

(ii) Kuongezeka kwa mtaji wa Vyama vya Ushirika kutoka Shilingi bilioni 11.27 

mwaka 2015 hadi kufikia Shilingi bilioni 15.8 mwaka 2020, 

 

(iii) kuongezeka kwa mikopo iliyotolewa kupitia vyama vya ushirika kutoka Sh.  
bilioni 21.425 mwaka 2015 hadi Shilingi bilioni 37.6 mwaka 2020, 

 

(iv) Wakulima wa chai wameunganishwa na Vyama vya Ushirika toka Vyama 2 
mwaka 2015 hadi Vyama 15 mwaka 2020, 

 

(v) Uzalishaji wa zao la chai inayozalishwa na Vyama vya Ushirika imeongezeka 

kutoka Kg 1,967,134 mwaka 2015 hadi Kg 6,391,546.81 mwaka 2020, 

 

(vi) Vyama vya Ushirika vyenye viwanda vidogo vya kusindika mazao yatokanayo 

na Kilimo na Mifugo vimeongezeka toka Vyama 5 mwaka 2015 hadi Vyama 14 

mwaka 2020, 

 

(vii) Mkoa wa Iringa umefanikiwa kuanzisha Mradi wa Pamoja wa Vyama vya 

Ushirika vya Kilimo na fedha ujulikanano kwa jina la Iringa Hope kwa 

kushirikiana na Wadau wa Maendeleo toka Marekani na kuweza kuvisaidia 

vyama katika ujenzi wa Ofisi katika Vyama vya Ushirika 18 hadi mwaka 2020, 

 

(viii) Mafunzo kwa Vyama vya Ushirika kuhusu usimamizi wa Vyama vya Ushirika 

yameongezeka toka Awamu Nne (4) kwa mwaka 2015 hadi zaidi ya awamu 8 

kwa mwaka 2020, 

 

(ix) Huduma za Vyama vya Ushirika kwenda kwa wananchi zimeendelea kuboreka 

ikilinganishwa na mwaka 2015. Mathalani, mwaka 2020 Mkoa wa Iringa 

ulifanikiwa kupata tuzo ya chama bora cha Akiba na Mikopo ambacho ni Chama 

cha Wafanyakazi cha SPM SACCOS Ltd. 

 

2.5 Ufugaji 

Sekta ya Mifugo imeendelea kutoa mchango wake kwa Mkoa wa Iringa kwa kuongeza usalama 

wa chakula, lishe (nyama na maziwa) pamoja na kipato. Mafanikio yaliyofikiwa ni pamoja na:- 

(i) Idadi ya ng’ombe imeongezeka kutoka ngo’mbe 158,312 mwaka 2015 hadi 

kufikia ng’ombe 330,527 mwaka 2020, 

 

(ii) Idadi ya mbuzi imeongezeka kutoka mbuzi 109,851 mwaka 2015 hadi kufikia 

mbuzi 171,345 mwaka 2020, 
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(iii) Idadi ya kondoo imeongezeka kutoka kondoo 58,355 mwaka 2015 hadi kufikia 

kondoo 65,345 mwaka 2020, 

 

(iv) Ili kudhibiti magonjwa ya mifugo; majosho ya kuogeshea mifugo yameongezeka 

kutoka  majosho 137 mwaka 2015  hadi majosho 161 mwaka 2020 ambapo kiasi  

cha Shilingi 525,000,000 kimetumika katika kukarabati/kujenga majosho hayo, 

 

(v) Lita za Viuatilifu vyenye ruzuku vya kuogeshea mifugo zimeongezeka kutoka 

Lita 0 mwaka 2015 hadi Lita 1,619.75 mwaka 2020. Dawa hiyo ni aina ya 

Alphacypermethrin (Paranex) yenye ruzuku ya Serikali ya asilimia 100 ambazo  

zina thamani ya Shilingi 57,501,125.  

 

(vi) Uzalishaji wa maziwa umeongezeka kutoka lita 21,094,375 mwaka 2015 hadi 

kufikia lita 52,212,807.5 mwaka 2020. 

 

2.6 Uvuvi  

Mafanikio yaliyopatikana katika sekta ya Uvuvi ni pamoja na: - 

(i) Idadi ya Mabwawa yaliyochimbwa yameongezeka kutoka Mabwawa 1,820 

mwaka 2015 hadi kufikia Mabwawa 1,893 mwaka 2020, 

 

(ii) Kiasi cha Samaki kilichovuliwa kimeongezeka kutoka Tani 710.66 mwaka,2015 

hadi kufikia Tani 2,625.06 mwaka 2020, 

 

(iii) Makusanyo yanayotokana na sekta ya uvuvi yameongezeka kutoka Shilingi 

44,757,000.00 mwaka 2015 hadi kufikia Shilingi 321,578,048 mwaka 2020, 

 

(iv) Kuanzishwa kwa Kituo cha Kuzalisha Mbegu ya Samaki kilichopo Kitonga 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo kiitwacho Kitonga Polyculture Group. 

 

2.7 Ufugaji Nyuki 

 

(i) Mizinga ya Nyuki Iliyotundikwa 

Ufugaji Nyuki katika Mkoa wa Iringa umeendelea kuimarika ambapo utundikaji wa Mizinga ya 

Nyuki umeongezeka kutoka mizinga 14,300 Mwaka 2015 hadi kufikia mizinga 34,251 Mwaka 

2020.  

Jedwali Na. 1 linaonesha ongezeko la idadi ya Mizinga ya Nyuki kati ya mwaka 2015 hadi 2020; 
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Jedwali Na.1 

Na. Halmashauri Idadi ya mizinga Iliyo 

kuwepo mwaka 2015 

Idadi ya Mizinga iliyopo 

mwaka 2020 

1. Kilolo 5,135 7,791 

2. Mufindi 5,125 6,933 

3. Iringa 3,200 16,595 

4. Mafinga 456 2,335 

5. Manispaa 394 597 

Jumla 14,300 34,251 

 

Picha ifuatayo  inaonesha  baadhi ya mizinga ya  nyuki ya kisasa katika Halmashauri ya Wilaya 

ya Mufindi 

 
 

(ii) Uzalishaji wa Asali 

Uzalishaji wa asali umeongezeka kutoka kilo 59,280 mwaka 2015 hadi kufikia kilo 67,992 

Mwaka 2020.  

 

Jedwali Na. 2 linaonesha mchanganuo wa ongezeko la uzalishaji wa asali kwa kila 

Halmashauri katika Mkoa wa Iringa kutoka mwaka 2015 hadi mwaka 2020; 
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Jedwali Na.2 

Na.    Halmashauri Kiasi cha Asali Kilichozalishwa 

Mwaka 2015 (KG) 

Kiasi cha Asali 

Kilichozalishwa Mwaka 

2020 (KG) 

1. Kilolo 6,966 6, 987 

2. Mufindi 16,400 18,992 

3. Iringa 33,997 46,695 

4. Mafinga 1,352 1,670 

5. Manispaa 565 635 

Jumla 59,280 67,992 

 

(iii) Vikundi vya Wafugaji Nyuki 

Vikundi vya Wafugaji Nyuki vimeongezeka kutoka vikundi 143 Mwaka 2015 hadi kufikia 

Vikundi 270  mwaka 2020. 

 Jedwali Na. 3 linaonesha  mchanganuo wa ongezeko la vikundi vya Wafugaji Nyuki katika 

Halmashauri za Mkoa wa Iringa kutoka mwaka 2015 hadi 2020; 

Jedwali Na.3 

Na. Halmashauri Vikundi 

Vilivyokuwepo Mwaka 

2015 

Idadi ya Vikundi vilivyopo 

Mwaka 2020 

1. Kilolo 34 85 

2. Mufindi 38 55 

3. Iringa 65 96 

4. Mafinga 2 15 

5. Manispaa 4 19 

Jumla 143 270 

 

2.8 Utalii  

Mkoa wa Iringa umeendelea kuboresha mazingira ya kufanyika kwa utalii wa ndani na nje. 

Mafanikio yaliyopatikana hadi sasa ni kama ifuatavyo: - 

(i)  Idadi ya watalii imeongezeka kutoka watalii 3,072 mwaka 2015 hadi kufikia 

watalii 28,325,000 kwa Mwaka 2020, 

 

(ii) Mkoa umetambua Vivutio 170 vya utalii wa Kiikolojia, Kihistoria na 

Kiutamaduni ambavyo vinatunzwa na kutangazwa, 

 

(iii) Mkoa umeratibu maonesho ya kwanza ya kimataifa yaliyofanyika tarehe 20 hadi 

22 Agosti, 2019 ambayo yameleta hamasa kubwa kwa watalii na wawekezaji, 

(iv) Mkoa umehamasisha kuanzishwa kwa kanda maalum ya kitalii ambapo Ofisi za 
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kanda zipo Iringa ambazo zinaendeshwa na Wizara ya Maliasili na Utalii,  

 

(v) Mkoa umeanzisha kituo kimoja (1) cha kutolea taarifa kwa watalii ambacho kipo 

chini ya Manispaa ya Iringa, 

 

(vi) Mkoa umetenga eneo lenye ukubwa wa Ekari 1,750 katika Halmashauri ya 

Manispaa ya Iringa eneo la Kihesa Kilolo kwa ajili ya uwekezaji wa 

miundombinu ya kukuza utalii.  

 

3.0 UANZISHAJI NA UENDELEZAJI VIWANDA 

Kama sehemu ya utekelezaji wa azma ya Serikali ya Awamu ya Tano ya kujenga Uchumi wa 

Viwanda katika kufikia malengo ya Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025, Mkoa kwa kushirikiana 

na Wadau wa Maendeleo, umefanikiwa kujenga jumla ya Viwanda 299 vyenye thamani ya 

Shilingi 17,130,000,000 ambavyo vimetoa ajira kwa watu wapatao 15,586. Viwanda 

vilivyoanzishwa na ajira zake vipo kwenye mchanganuo ufuatao: - 

(i) Idadi ya viwanda  vikubwa imeongezeka kutoka Viwanda 24 Mwaka 2015  hadi 

kufikia viwanda 27 mwaka 2020 ikiwa ni ongezeko la viwanda vitatu (3) vyenye 

thamani ya Shilingi 13,000,000,000 ambavyo vimezalisha ajira kwa watu  5,685, 

 

(ii) Idadi ya viwanda  vya kati imeongezeka kutoka viwanda 35 mwaka 2015 hadi 

kufikia viwanda 42 mwaka 2020  ikiwa ni ongezeko la viwanda vya kati saba (7) 

vyenye thamani ya Shilingi 2,000,000,000 ambavyo vimezalisha ajira kwa watu 

1,449, 

 

(iii) Idadi ya viwanda  vidogo imeongezeka kutoka viwanda 149 mwaka 2015 hadi 

kufikia viwanda vidogo 185 mwaka 2020 ikiwa ni ongezeko la viwanda vidogo 

36 vyenye thamani ya Shilingi 1,500,000,000 ambavyo vimezalisha ajira kwa 

watu  1,222, 

 

(iv) Idadi ya viwanda vidogo zaidi imeongezeka kutoka viwanda 2,307 mwaka 2015  

hadi kufikia viwanda vidogo zaidi 2,560 mwaka 2020 ikiwa ni ongezeko la 

viwanda vidogo zaidi 253 vyenye thamani ya Shilingi 630,000,000 ambavyo 

vimezalisha ajira kwa watu 7,230, 

 

(v) Viwanda vikubwa viwili (2) vinaendelea kujengwa ambavyo ni pamoja na: 

Kiwanda cha Maziwa na Nyama kinachojengwa eneo la Kidamali katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa na Kiwanda cha Zana za Vyuma (Metal works) 

ambacho kinajengwa katika Halmashauri ya Mji Mafinga.  
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Zifuatazo ni baadhi ya picha za viwanda mbalimbali ambavyo vimejengwa 

Mkoani Iringa; 

 
Picha  inayomuonesha Mkurugenzi wa Ruaha Milling Co.Ltd akiwa na 

wafanyakazi wake katika kiwanda kipya cha kukoboa/kusindika mchele eneo 

la ugwachanya katika Halmashauri ya Wilaya Iringa 

 
Picha  inayoonesha Kiwanda cha  kati cha kuchakata mafuta ya alizeti 

kilichopo eneo la Ugwachanya Halmashauri ya wilaya ya Iringa. 
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Picha inayomuonesha Waziri Mkuu Mheshimiwa Kassim Majaliwa akikagua kiwanda kikubwa 

cha kuzalisha maziwa cha ASAS kilichopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 

4.0 ARDHI  

Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya Ardhi ni kama ifuatavyo;  

i. Viwanja vilivyopimwa vimeongezeka kutoka viwanja 20,866 mwaka 2015 hadi viwanja 
32,799 mwaka 2020,  
 

ii. Mashamba yaliyopimwa yameongezeka kutoka mashamba 25,473 Mwaka 2015 hadi 
mashamba 32,226 mwaka 2020,  
 

iii. Hati Miliki za Kisheria zilizotolewa zimeongezeka kutoka 6,466 mwaka 2015 hadi 10,494 
mwaka 2020,  
 

iv. Hati za Kimila zilizotolewa zimeongezeka kutoka 19,780 mwaka 2015 hadi 73,764 
mwaka 2020, 
 

v. Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Iringa imeanzishwa mwaka 2020 ambayo imerahisisha utoaji  
na upatikanaji wa  huduma ya masuala ya Ardhi kwa Wananchi  kuliko ilivyokuwa 
mwaka 2015 ambapo huduma hizo zilikuwa zinatolewa Kikanda (Mkoani Mbeya) 
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Ifuatayo ni picha inayowaonesha  baadhi ya wananchi waliokabidhiwa  hati zao za Ardhi 
na Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe. William Lukuvi katika 
sherehe ya Uzinduzi rasmi wa Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Iringa iliyofanyika tarehe 
26/6/2020 
 

 
 
 

5.0 BARABARA 

5.1 Ujenzi wa Barabara Kupitia Wakala wa Barabara Nchini 

Serikali kupitia Wakala wa Barabara Nchini (TANROAD) imetoa jumla ya Shilingi bilioni 

179,371,760,000 ambazo zimetumika kutengeneza barabara zenye urefu wa Km 6,146.14 na 

madaraja 760 kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2015 hadi mwaka 2020 kama ifuatavyo: - 

(i) Umefanyika ukarabati wa Barabara ya Mafinga - Nyigo kwa kiwango cha lami 

yenye urefu wa Km 74.1 ambao umegharimu Shilingi 116,248,040,000.00, 

 

(ii) Matengenezo ya kawaida na ya vipindi maalum katika barabara za lami zenye 

urefu wa Km 1,850.33 ambazo zimegharimu kiasi cha Shilingi 31,527,660,000.00, 

 

(iii) Matengenezo ya kawaida na ya vipindi maalum katika barabara za changarawe 
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zenye urefu wa Km 4,066.2 ambazo zimegharimu Shilingi 27,319,950,000.00, 

 
 

(iv) Matengenezo makubwa ya kingo za madaraja 760 ambapo yamegharimu kiasi 

cha Shilingi 3,149,570,000.00, 

 

(v) Upembuzi yakinifu na Usanifu wa kina katika barabara ya Mafinga - Mgololo na 

Ipogolo - Idete wenye urefu wa Km 114.56 ambao umegharimu Shilingi 

834,660,000, 

 

(vi) Upembuzi yakinifu na usanifu wa kina katika barabara ya Mafinga – Mgololo 

yenye urefu wa Km 40.95 ambao umegharimu kiasi cha Shilingi 291,880,000.00.  

 

Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha barabara zilizojengwa na TANROAD Mkoani 

Iringa; 

 

 
Picha inayoonesha Ujenzi wa Barabara Kuu ya Mafinga – Nyigo -Igawa 
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Picha inayoonesha Uwekaji wa tabaka la lami ukiendelea katika barabara ya Ipogolo – 

Idete Km 28+100 

Picha inayoonesha ujenzi wa daraja la Staff Mtera – Kinyari Bridge 
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5.2 Ujenzi wa Barabara Kupitia Wakala wa Barabara za Vijijini (TARURA) 

Serikali kupitia Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA) imetoa jumla 

ya Shilingi 71,632,281,475.93 katika ujenzi wa miradi ya barabara kama 

mchanganuo wa barabara husika unavyoonekana katika Kiambatisho Na.1.  

Miradi hiyo ni kama ifuatavyo: - 

 

(i) Ujenzi wa barabara za lami umeongezeka kutoka Km 30.24 mwaka 2015 hadi 

Km 112.2 mwaka 2020 ambazo zimegharimu kiasi cha Shilingi 46,991,399,535.05, 

 

(i) Ujenzi wa barabara za changarawe umeongezeka kutoka Km 593.879 mwaka 

2015 hadi Km 1,749.72 mwaka 2020 ambazo zimegharimu Shilingi 

14,459,186,297.57, 

 

(ii) Ujenzi wa barabara za udongo umeongezeka kutoka Km 2,194.463 mwaka 2015 

hadi Km 3,236.28 mwaka 2020 ambazo zimegharimu Shilingi 2,488,380,467.25, 

 

(iii) Ujenzi wa madaraja umeongezeka kutoka madaraja 321 mwaka 2015 hadi 

madaraja 345 mwaka 2020 ambayo yamegharimu Shilingi 7,693,315,176.05, 
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 Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha miradi mbalimbali ya Barabara iliyotekelezwa Kupitia Wakala 

wa Barabara za Mijini na  Vijijini (TARURA); 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

UJENZI WA BARABARA YA LAMI 

DONBOSCO – MAWELEWELE-ZIZI KATIKA 

MANISPAA YA IRINGA 
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UJENZI WA MITARO KATIKA 

BARABARA YA KAGRIELO - MANISPAA 

YA IRINGA 

 

UJENZI WA BARABARA KWA KIWANGO CHA 

LAMI KATIKA MAKAO MAKUU YA WILAYA 

YA KILOLO 
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DARAJA LA KIWALAMO LIKIWA 

LIMEKAMILIKA KATIKA HALMASHAURI 

YA WILAYA YA KILOLO 
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UKAGUZI WA TABAKA LA ASILI KATIKA BARABARA YA 

SAWALA-MKONGE-IYEGE KM 30.3 INAYOJENGWA KWA 

KIWANGA CHA LAMI KATIKA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA MUFINDI. 

UKARABATI MKUBWA BARABARA YA 

WASA – IKUNGWE  KATIKA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA IRINGA. 
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 UJENZI WA MITARO YA KUONDOSHEA MAJI KATIKA 

BARABARA ZA HALMASHAURI YA MJI WA MAFINGA. 
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6.0 UTEKELEZAJI WA MIRADI MIKUBWA YA MAENDELEO 

Serikali inaendelea na utekelezaji wa Miradi mikubwa ya maendeleo katika Mkoa wetu wa 

Iringa, ambapo jumla ya Shilingi 76,060,059,536.67 zimetolewa kwa ajili ya kugharamia miradi 

ifuatayo: - 

(i) Katika kutekeleza Mpango wa Elimu Msingi Bila Malipo kwa shule za msingi 

hadi Sekondari (kidato cha nne), jumla ya Shilingi 33,742,744,157.36 

zimepokelewa katika Halmashauri za Mkoa wa Iringa hadi kufikia mwezi Juni 

2020, 

 

(ii) Ujenzi wa Jengo la Utawala katika Halmashauri ya Mji Mafinga ambapo kiasi 

Shilingi 3,000,000,000.00 zimetolewa na ujenzi umekamilika, 

 

(iii) Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Kilolo ambapo hadi sasa Shilingi 

4,008,564,799.00 zimetolewa, 

 

(iv) Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Iringa ambapo hadi sasa Shilingi 

1,800,000,000.00 zimetolewa, 

 

(v) Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Mufindi ambapo kiasi cha fedha kilichotolewa 

hadi sasa ni shilingi 1,800,000,000.00, 

 

(vi) Ujenzi wa Jengo la Uchunguzi wa Magojwa na Maabara katika Hospitali ya 

FRERIMO iliyopo Manispaa ya Iringa ambao umegharimu kiasi cha Shilingi 

400,000,000.00, 

 

(vii) Ukarabati mkubwa wa Vituo vya Afya vitano (5) vya Malangali na Ifwagi 

(Mufindi DC), Idodi (Iringa DC), Kidabaga (Kilolo DC) na Ihongole (Mafinga 

TC) ambao umegharimu kiasi cha Shilingi 3,220,000,000.00,  

 

(viii) Ukarabati mkubwa wa Shule Kongwe za Sekondari tano (5) za Ifunda Ufundi, 

Tosamaganga (Iringa DC), Malangali (Mufindi DC), Lugalo (Iringa MC) na 

Ifunda Wasichana ambao umegharimu Shilingi 7,841,441,832.06, 

 

(ix) Ujenzi wa nyumba ya DC Kilolo na DAS Mufindi ambapo kiasi cha fedha 

kilichotolewa hadi sasa ni Shilingi 572,000,000.00, 
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(x) Ujenzi wa Stendi Mpya ya Mabasi – (Iringa MC) ambapo kiasi cha fedha 

kilichotolewa hadi sasa ni Shilingi 7,021,261,945.25, 

 

(xi) Ujenzi wa Soko la Kisasa la Mlandege (Iringa MC) ambapo kiasi cha fedha 

kilichotolewa hadi sasa ni Shilingi 3,160,000,000.00 na ujenzi umekamlika, 

 

(xii) Mradi wa umwagiliaji Mgambalenga (Kilolo DC) ambapo kiasi cha fedha 

kilichotolewa hadi sasa ni Shilingi 1,381,638,125.5, 

 

(xiii) Ukarabati wa Mradi wa Maji Isimani (Kilolo na Iringa DC) ambapo kiasi cha 

fedha kilichotolewa hadi sasa ni Shilingi 650,000,000.00, 

 

(xiv) Mradi wa maji wa Mto Mgombezi (Ilula-Kilolo DC) ambapo kiasi cha fedha 

kilichotolewa hadi sasa ni Shilingi 3,300,000,000.00, 

 

(xv) Mradi wa Maji Pawaga – Mlenge (Iringa DC) ambapo kiasi cha fedha 

kilichotolewa hadi sasa ni Shilingi 2,860,951,184.61, 

 

(xvi) Mradi wa maji wa Ukami (Mufindi DC) ambapo kiasi cha fedha kilichotolewa 

hadi sasa ni Shilingi 187,982,352.00, 

 

(xvii) Mradi wa maji Izazi- Mnadani (Iringa DC) ambapo kiasi cha fedha kilichotolewa 

hadi sasa ni Shilingi 565,067,874.24, 

 

(xviii) Ujenzi wa Tanki la maji lenye mita za ujazo 1000 (Mafinga TC) ambapo kiasi cha 

fedha kilichotolewa hadi sasa ni Shilingi 660,000,000.00, 

 
 

(xix) Ukarabati wa Chuo cha Maendeleo ya Wananchi cha Ilula –Kilolo ambao 

umegharimu kiasi cha Shilingi 548,008,228.67. 
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Zifuatazo ni  baadhi ya picha zinazoonesha miradi mikubwa iliyotekelezwa na inayoendelea 

kutekelezwa; 

 
 Picha  inayoonesha tanki la maji lenye mita za ujazo 1000 lililopo katika Halmashauri ya 

Mji Mafinga   

 
 Picha inayoonesha Tanki la mradi wa maji wa Mto Mgombezi lenye mita za ujazo 500 lililopo  

Ilula katika Halmashauri ya Wilaya  ya Kilolo  
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 Picha  inayoonesha Jengo la Utawala katika Halmashauri ya Mji Mafinga 

 
Picha  inayoonesha Soko la kisasa la Mlandege lililopo katika Halmashauri ya Manispaa ya 

Iringa. 
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Picha  inayoonesha Stendi Kuu ya Kisasa iliyopo eneo la Igumbilo katika Halmashauri ya 

Manispaa ya Iringa. 

 

 
Picha  inayoonesha jengo la Utawala  la Chuo cha Maendeleo ya Wananchi Ilula (Kilolo) kabla ya 

ukarabati 
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Picha  inayoonesha jengo la Utawala  la Chuo cha Maendeleo ya Wananchi Ilula (Kilolo) baada 

ya  ukarabati 
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Picha  inayoonesha jengo la Karakana la Chuo cha Maendeleo ya Wananchi Ilula (Kilolo) kabla ya  

ukarabati 
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Picha  inayoonesha jengo la Karakana la Chuo cha Maendeleo ya Wananchi Ilula (Kilolo) baada  

ya  ukarabati 

 
Picha  inayoonesha jengo la Makazi ya Mkuu wa Wilaya ya Kilolo 
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7.0 VIWANJA VYA NDEGE  

Mkoa una kiwanja cha ndege cha Iringa (Iringa Air Port) kilichopo katika Manispaa ya Iringa na 

viwanja vidogo viwili (2) kwa ajili ya kutua ndege ndogo vilivyopo eneo la JKT Mafinga na 

Igowole katika Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi.  Serikali ya Awamu ya Tano imefanya 

matengenezo ya Mita 330 zilizokuwa korofi kwenye uwanja wa Ndege wa Iringa ili kuruhusu 

Ndege kubwa kuweza kutua ambao umegharimu kiasi cha Shilingi 850,000,000.00. Vilevile, 

Mkoa kwa kushirikiana na wadau wa maendeleo umefanya upanuzi wa Jengo la Abiria 

ambapo kwa sasa jengo hilo lina uwezo wa kupokea abiria 100 badala ya 35 kama ilivyokuwa 

mwaka 2015. Kwa ujumla, shughuli zote za matengenezo na upanuzi wa Jengo la Abiria 

zimegharimu kiasi cha Shilingi 300,000,000.00. 

Aidha, upanuzi mkubwa wa kiwanja cha Ndege cha Iringa unaendelea kutekelezwa ambapo 

utakuwa na ukubwa mita 2,100 kutoka Mita 1,679 za awali.  Hadi kukamilika kwake upanuzi 

huo utagharimu jumla ya Shilingi 41,126,191,516.55.  

 

Ifuatayo ni picha inayoonesha mwonekano wa jengo la abiria kwenye uwanja wa ndege wa 

Iringa baada ya ukarabati kufanyika. 

 
Picha  inayoonesha jengo la abiria katika Kiwanja cha Ndege Iringa baada ya ukarabati. 

 

 

8.0 NISHATI YA UMEME VIJIJINI  

Katika kipindi cha mwaka 2015 hadi mwaka 2020 hali ya usambazaji umeme imeendelea 

kufanyika ambapo Serikali imepeleka kiasi cha Shilingi billion 61.77 na USD milioni 10.7 kwa 

ajili ya kuvipatia huduma ya umeme Vijiji 242 vilivyongezeka kutoka Vijiji 81 mwaka 2015 hadi 

kufikia Vijiji 323 mwaka 2020 kati ya Vijiji 360 sawa na asilimia 89.72 ya Vijiji vyote vya Mkoa 

wa Iringa. 
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Aidha, Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) kwa kushirikiana na Wakala wa Umeme 

Vijijini (REA) limepanga kukamilisha uwekaji wa umeme kwenye Vijiji 37 vilivyobaki kupitia 

Mpango wa REA III Mzunguko wa Pili utakaokamilika mwaka 2020/21.  

 

Hali ya usambazaji wa Umeme Vijijini (REA) katika Halmashauri za Mkoa wa Iringa ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 4. 

Jedwali Na.4 

Na. Halmashauri Idadi ya Vijiji 

Vyenye Umeme 

Idadi ya vijiji vitakavyo 

pata Umeme 2019/2020-

2020/2021 

 Jumla ya 

vijiji 

1.  Mufindi DC 111 10  121 

2.  Mafinga TC 11 0  11 

3.  Kilolo DC 73 21  94 

4.  Iringa DC 128 6  134 

Jumla  323 37  360 

 

Ifuatayo ni picha inayoonesha moja ya tukio la uzinduzi wa Miradi ya Umeme vijijini (REA) 

 

 
Mkuu wa Mkoa wa Iringa Mheshimiwa Ally Salum Hapi na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Dr. 

Kyaruzi wakikata utepe kuzindua mradi wa umeme kijiji cha Ndolezi Wilaya ya Mufindi 

 

9.0 MAWASILIANO, SANYANSI NA TEKNOLOJIA  

 

Mkoa wa Iringa kwa kipindi cha mwaka 2015 hadi mwaka 2020, umepata mafanikio kwenye 

Sekta ya Mawasiliano ya Sayansi na Teknolojia: Baadhi ya mafanikio hayo ni Pamoja na: 

Kuweka mifumo ya teknolojia ya sayansi na mawasiliano (TEHAMA) ambayo inatumika katika 

kuboresha uendeshaji wa shughuli za Serikali na utoaji wa huduma za kisekta kwa Umma. 

Baadhi ya mifumo mikuu iliyowekwa ni pamoja na: - 
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(i) Mfumo wa Kielektroniki wa Kusimamia Utoaji wa Huduma za Afya 

(GOTHOMIS) umewekwa katika vituo vya kutolea huduma za Afya. Vituo 

vilivyounganishwa na mfumo husika ni kama inavyoonekana katika 

Kiambatisho Na. 2, 

 

(ii) Mfumo wa Kielektroniki wa Kusimamia Ukusanyaji wa Mapato (LGRCIS) katika 

Halmashauri zote tano (5) za Mkoa wa Iringa,  

 

(iii) Mfumo wa Usimamizi wa Fedha (FFARS) katika vituo vya kutolea huduma vya 

sekta ya Elimu na Afya (shule, vituo vya afya na zahanati). Mifumo hii 

imeboresha utendaji kazi na kuongeza ufanisi katika utoaji wa huduma, 

 

(iv) Mkoa umeunganishwa katika Mkongo wa Taifa wa Mawasiliano ambapo 

Halmashauri zote na Hospitali ya Rufaa ya Mkoa zimeunganishwa na Mkongo  

wa Taifa hali ambayo imewezesha kuboresha mawasiliano ya Internet na utoaji 

wa huduma kwa njia ya mtandao.  

 
 

Ifuatayo ni picha inayoonesha matumizi ya moja ya mifumo ya ukusanyaji wa Mapato GoT 

HOMIS 

 

Picha  inayoonesha mfumo wa kukusanya mapato (GoT-HOMIS) katika Hospitali ya 

FRELIMO iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
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10.0 HUDUMA ZA AFYA  

Mafanikio yaliyopatikana katika sekta hii ni pamoja na: - 

(i) Vituo vya kutolea huduma za afya vimeongezeka kutoka vituo 239 mwaka 2015 

ambapo kulikuwa na Hospital saba (7), Vituo vya Afya 26 na Zahanati 206 hadi kufikia 

Vituo vya Afya 265 ambapo kuna Hospitali 7, Vituo vya Afya 31 na Zahanati 227. 

Vituo vya Kutolea huduma za Afya vilivyoongezeka ni kama inavyoonekana 

katika Kiambatisho Na. 3, 

 

(ii) Serikali kwa kushirikiana na Wadau imekamilisha ujenzi wa Jengo la 

kutengeneza viungo bandia lililogharimu zaidi ya Shilingi 200,000,000.00 ambalo 

limejengwa katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa Iringa, 

 

(iii)  Serikali inaendelea na ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Kilolo, Hospitali ya 

FRELIMO iliyopo katika Manispaa ya Iringa, Hospitali ya Wilaya ya Mufindi na 

Hospitali ya Wilaya ya Iringa ambapo hadi sasa ujenzi huo umegharimu kiasi 

cha Shilingi 8,008,564,799.00, 

 

Zifuatazo ni baadhi ya Picha zinazoonesha majengo ya Hospitali za Halmashauri za Wilaya 

za Mufindi, Kilolo na Iringa 

 

 

Picha inayoonesha jengo la wagonjwa wa nje (OPD) katika Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya 

ya Mufindi iliyopo eneo la Igowole 
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Picha inayoonesha jengo la maabara katika Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi 

iliyopo eneo la Igowole 

 

Picha inayoonesha jengo la Afya ya mama na Mtoto katika Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya 

ya Kilolo       
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   Picha inayoonesha jengo la Mionzi katika Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo           
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Picha inayoonesha jengo la Mionzi katika Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa iliyopo 

eneo la Igodikafu                 
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Picha inayoonesha jengo la Maabara katika Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  iliyopo 

eneo la Igodikafu         

 

(iv) Serikali imefanya ukarabati wa vituo vya Afya vitano (5) na kuvipatia vifaa tiba 

vya awali. Vituo hivyo ni Malangali na Ifwagi (Mufindi DC), Idodi (Iringa DC), 

Kidabaga (Kilolo DC) na Ihongole (Mafinga TC). Ukarabati katika vituo hivyo, 

pamoja na upatikanaji wa vifaa tiba vya awali umegharimu kiasi cha Shilingi 

3,220,000,000. 
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Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha majengo yaliyofanyiwa ukarabati mkubwa        

kwenye vituo vya Afya   katika Halmashauri za Mkoa wa Iringa, 

 

Picha inayoonesha Jengo la wodi ya wazazi lililokarabatiwa katika  kituo cha Afya cha Kidabaga 

katika Halmashauri ya Wilaya Kilolo 

 

Picha inayoonesha Jengo la upasuaji la Kituo cha Afya Ihongole katika Halmashauri ya Mji 

Mafinga 
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Picha inayoonesha jengo la maabara katika kituo cha Afya cha Idodi katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Iringa 

 

 

 
Picha inayoonesha jengo la Wagonjwa wan je (OPD) katika kituo cha Afya cha Ifwagi 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi 

 

(v) Mkoa umepokea Shilingi 400,000,000.00 mwezi Desemba, 2019 kwa ajili ya ujenzi 

wa vituo vya afya vya Kilolo (Ruaha Mbuyuni) na Iringa DC (Kibena). 
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Picha inayoonesha ujenzi wa jengo la Wagonjwa wa nje (OPD) katika Kituo cha 

Afya cha  Kibena katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

 

(vi) Ujenzi wa Zahanati ya Itimbo katika Halmashauri ya Kilolo upo katika hatua ya 

ukamilishaji na utagharimu jumla ya Shilingi 154,209,068.00 kutoka Mfuko wa 

Dunia wa kupambana na UKIMWI, Kifua Kikuu na Malaria (GF), 

 

(vii) Ujenzi wa Maabara na CTC katika Halmashauri za Wilaya za Kilolo (Mahenge), 

Iringa (Ifunda na Tanangozi) na Iringa Manispaa (Ipogolo) ambao utagharimu 

Shilingi 1,164,012,875.65. Ujenzi huu utafanyika kupitia Mradi wa Uboreshaji wa 

Usafirishaji na Biashara Kusini mwa Afrika (Southern Africa Transport and Trade 

Facilitation Project- SATTF) Unaosimamiwa na TACAIDS kwa kushirikiana na 

TANROAD, 

 

(viii) Ujenzi wa Jengo la Damu Salama ambao umegharimu kiasi cha Tsh. 

228,819,200.00, Wodi ya watoto Wachanga yenye thamani ya Shilingi 

352,942,766.00, Ujenzi wa Jengo la Kliniki ya Meno na Ukarabati wa chumba cha 

Kuhifadhia Maiti katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa ambao umegharimu 

Shilingi 341,233,347.11, 
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Picha inayoonesha  jengo la kituo cha damu salama katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa 

(ix) Serikali imetoa kiasi cha Shilingi 380,648,379.00 kwa ajili ya ukarabati mkubwa 

wa Chumba cha Wagonjwa Mahututi, Vifaa tiba na Duka la Dawa katika 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa, 

 

(x) Ujenzi wa Jengo la Huduma za Dharura katika Hospitali ya Rufaa ambao 

utagharimu kiasi cha Shilingi 261,000,000.00, 

 

(xi) Vituo vya utoaji wa dawa za kupunguza makali ya UKIMWI vimeongezeka 

kutoka vituo 52 mwaka 2015 hadi vituo 121 mwaka 2020, 

 

(xii) Vituo vya kutoa tiba kwa wajawazito na wanaonyonyesha wenye 

VVU/UKIMWI kuzuia maambukizi ya kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto 

(PMTCT) vimeongezeka kutoka 212 mwaka 2015 hadi 259 mwaka 2020, 

 

(xiii) Kiwango cha utapiamlo mkali (severe malnutrion) kimepungua kutoka asilimia 

1.4 mwaka 2015 hadi asilimia 0.2 mwaka 2019, 

 

(xiv) Upatikanaji wa dawa umeongezeka kutoka asilimia 89.7 mwaka 2015 hadi 

kufikia asilimia 94.7 mwaka 2020, 
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(xv) Serikali imeendelea kusimamia utekelezaji wa shughuli za afya na usafi wa 

mazingira ikiwa ni pamoja na kusimamia utekelezaji wa kampeni ya Kitaifa ya 

usafi wa mazingira katika Halmashauri zote. Lengo kuu likiwa kusimamia na 

kuhamasisha ujenzi na matumizi ya vyoo bora katika kaya.  Kitakwimu Mkoa 

una jumla ya kaya 214,908 kwa mujibu wa Kampeni ya Kitaifa ya Usafi wa 

Mazingira. Kati ya hizo, kaya 210,008 zilikaguliwa mwaka 2019 sawa na asilimia 

97.7, ambapo kaya zenye vyoo bora ni 169,878 sawa na asilimia 80.9 ya kaya 

zilizokaguliwa na kaya zisizo na vyoo bora ni 49,561 sawa na asilimia 23. Aidha, 

kaya 369 sawa na asilimia 0.2 hazina vyoo, elimu inaendelea kutolewa kwa 

wananchi ili wajenge vyoo bora. Kampeni ya kuweka bendera nyekundu kwa 

kila kaya ambayo haina choo ili kusukuma ujenzi wa vyoo bora katika kaya 

inaendelea kutekelezwa. 

 

11.0 MAENDELEO YA ELIMU 

Katika kuhakikisha kiwango cha Elimu kinapanda na kupata matokeo makubwa katika 

utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2015), Mkoa wa Iringa ni miongoni mwa Mikoa 

inayofanya vizuri katika Elimu ya Msingi ambapo katika matokeo ya mtihani wa darasa la saba 

kimkoa ufaulu umepanda kutoka asilimia 73.25 mwaka 2015 hadi asilimia 88.53 mwaka 2019. 

Kwa upande wa matokeo ya mtihani wa kidato cha nne, Mkoa pia unafanya vizuri ambapo 

kimkoa ufaulu umeongezeka kutoka asilimia 72.3 mwaka 2015 na kufikia asilimia 89.98 mwaka 

2019. Aidha, Ufaulu wa mtihani wa kidato cha sita umepanda kutoka asilimia 97.9 mwaka 2016 

hadi asilimia 99.43 mwaka 2020 

11.1 Elimu ya Awali 

(i) Idadi ya madarasa ya Elimu ya Awali imeongezeka kutoka madarasa 423 mwaka 

2015 hadi madarasa 514 mwaka 2020, 

 

(ii) Uandikishaji wa Wanafunzi wa Elimu ya Awali umeongezeka toka 23,920 

mwaka 2015 hadi 30,571 mwaka 2020. Kati ya hao Wavulana ni 15,774 na 

Wasichana ni 14,797, 

 

(iii) Asilimia ya upatikanaji wa vifaa vya kufundishia umeongezeka kutoka asilimia 

36.25 mwaka 2015 hadi asilimia 58 mwaka 2020, 

 

(iv) Madawati ya Elimu ya Awali yameongezeka toka 4,799 mwaka 2015 hadi 6,649 

mwaka 2020, 

 

(v) Idadi ya nyumba za Walimu wa Awali zimeongezeka kutoka 17 mwaka 2015 

hadi 28 mwaka 2020. 
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11.2 Elimu ya Msingi 

(i) Idadi ya madarasa ya Elimu Msingi yameongezeka kutoka 3,739 mwaka 2015 

hadi 4,153 mwaka 2020 yenye thamani ya Shilingi 1,300,036,246.00, 

 

Picha inayoonesha  madarasa mawili yaliyojengwa katika Shule ya Msingi Kalenga 

iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

 
 

 

(ii) Idadi ya madawati ya Elimu Msingi imeongezeka kutoka 66,310 mwaka 2015 

hadi 96,614 mwaka 2020 yenye thamani ya Shilingi 123,053,500.00. 

 

Picha inayoonesha  madawati   katika shule ya Msingi Msukanzi iliyopo katika  Halmashauri ya Wilaya 

ya Iringa 
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(iii) Uandikishaji wa Wanafunzi wa Elimu ya Msingi umeongezeka kutoka 23,994 

mwaka 2015 hadi 31,039 (Wav-15,464 Was-15,575) mwaka, 2020, 

 

(iv) Idadi ya matundu ya vyoo yameongezeka kutoka 6,215 mwaka 2015 hadi 7,757 

mwaka 2020 ambapo jumla ya Shilingi 516,961,139.00 zimetumika. 

 
 

Picha inayoonesha matundu 6 ya vyoo yaliyojengwa katika shule ya msingi Kipera 
iyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

 
 

 

(v) Upatikanaji wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia umeongezeka kutoka 

asimilia 65.5 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 82.8 mwaka 2020, 

 
(vi) Idadi ya shule za Msingi imeongezeka kutoka 477 mwaka 2015 hadi 517 

mwaka 2020. 

 

11.3 Elimu ya Sekondari 

(vii) Idadi ya Shule za Sekondari zimeongezeka kutoka 163 mwaka 2015 hadi 182 

mwaka 2020. Ongezeko hili ni sawa na asilimia 11.6. Shule zilizoongezeka ni: 

Nduli, Eastern Star, St. Dominick Savio Kigonzile, Schim Polytech, Kibena, St. 

John Paul, St. Monica, Ibumu, Nyanzwa, St. Anselm, Makifu, Mivinjeni, Upendo, 

Sun, Idetema, Luwago, Real hope, Izazi na Tanangozi. 
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Picha zinazoonesha baadhi ya madarasa ya shule mpya ya Sekondari ya Upendo iliyopo 

katika Halmashauri ya Mji Mafinga 

 

 
 

(xvi) Idadi ya madarasa ya Elimu ya Sekondari yameongezeka kutoka 1,517 mwaka 

2015 hadi kufikia 1,748 mwaka 2020 ambayo yamegharimu kiasi cha Shilingi 

3,495,388,068.00. Mchanganuo wa idadi ya madarasa yaliyojengwa katika kipindi 

cha kuanzia mwaka 2015 hadi 2020 ni kama inavyonekana kwenye Kiambatisho 

Na.4 
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Picha inayoonesha madarasa matatu yaliyojengwa katika Shule ya Sekondari Kinyanambo 

iliyopo katika Halmashauri ya Mji Mafinga. 

 
 

(viii) Idadi ya nyumba za Walimu wa Sekondari imeongezeka kutoka nyumba 550 

mwaka 2015 hadi nyumba 585 mwaka 2020, ambazo zimegharimu Shilingi 

1,296,000,000.00. Nyumba hizo zimejengwa katika shule za: - Kihesa 1 katika 

Halmashauri ya Manispaa ya Iringa; Wasa (6 kwa 1), Furahia (6 kwa 1) Kiwele 3 

na Nyerere- Migoli 5 katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. Ilula 2, Irole 1, 

Kilolo 1, Kitowo 1, Madege 2, Masisiwe 2, Mawambala 1, Mtitu1 na 

Uhambingeto 6 katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. Mbalamaziwa 2, 

Mdabulo 2, Mgololo 4 na Sadani 3 katika Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi, 

 

(ix) Idadi ya Maabara zimeongezeka kutoka maabara 171 mwaka 2015 hadi maabara 

296 mwaka 2020 ambazo zimegharimu Shilingi 3,212,994,863.41. Shule 

zilizoongeza maabara ni kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na. 4 
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Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha majengo mbalimbali ya maabara yaliyojengwa 

katika Halmashauri za Mkoa wa Iringa 

 
Picha inayoonesha  jengo la maabara  katika Shule ya Sekondari ya Luganga iliyopo 

katika Halmashauri ya Mji Mafinga. 

 

 
Picha inayoonesha  jengo la maabara katika Shule ya Sekondari Pawaga iliyopo katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 
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Picha inayoonesha  jengo la maabara katika Shule ya Sekondari Mdabulo iliyopo katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi. 

 

(x) Idadi ya Wanafunzi waliofaulu kujiunga na Kidato cha Kwanza imeongezeka 

kutoka 15,311 mwaka 2015 hadi 22,130 mwaka 2019, 

 

(xi) Idadi ya madawati katika Shule za Sekondari imeongezeka kutoka 54,263 

Mwaka 2015 hadi 64,129 Mwaka 2020, 

 

(xii) Idadi ya matundu ya vyoo imeongezeka kutoka 2,174 mwaka 2015 hadi 2,588 

mwaka 2020 ambapo jumla ya Shilingi 478,653,619.00 zimetumika, 

 

(xiii) Asilimia ya waliofaulu kidato cha nne imeongezeka kutoka 72.3 mwaka 2015 

hadi 89.98 mwaka 2019, 

 

(xiv) Asilimia ya Ufaulu wa mtihani wa kidato cha sita kimkoa umepanda kutoka 

asilimia 97.9 mwaka 2016 hadi asilimia 99.43 mwaka 2020, 

 

(xv) Idadi ya mabweni katika Shule za Sekondari yameongezeka toka 78 Mwaka 2015 

hadi mabweni 104 Mwaka 2020. Mabweni hayo yameongezeka katika shule 

zifuatazo: - Igowole 2, Mbalamaziwa 1, Mdabulo 2, Mgololo 1, Tagamenda 2, 

Iringa wasichana 2, Isimila 2, Ismani 2, Pawaga 2, William Lukuvi 2, Idodi 2, 

Kidamali 1, Nyang’oro 1 na Udzungwa 2, 
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(xvi) Serikali imefanya ukarabati mkubwa wa shule kongwe za Sekondari tano (5) za 

Ifunda Ufundi, Tosamaganga (Iringa DC), Malangali (Mufindi DC), Lugalo 

(Iringa MC) na Ifunda Wasichana ambao umegharimu Shilingi 7,841,441,832.06 

kwa mchanganuo ufuatao: - 

 Shule ya Sekondari Ifunda Ufundi Shilingi 3,609,119,839.20 

 Shule ya Sekondari Tosamaganga Shilingi 900,549,656.24; 

 Shule ya Sekondari Malangali Shilingi 842,874,120.08; 

 Shule ya Sekondari Lugalo Shilingi 966,871,160.00; 

 Shule ya Sekondari Ifunda Wasichana Shilingi 767,543,970.54; na 

 Shule ya Sekondari Iringa Wasichana Shilingi 754,483,086.00. 

 

i. Baadhi ya picha zinazoonesha kabla na  baada ya  kufanyika kwa ukarabati 
wa shule ya Sekondari ya Ifunda Ufundi; 

 
Picha inayoonesha bweni la wavulana katika Shule ya Sekondari ya Ufundi Ifunda 

iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa kabla ya ukarabati  

 
Picha inayoonesha bweni la wavulana katika Shule ya Sekondari ya Ufundi Ifunda 

iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa baada ya ukarabati  
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Picha inayoonesha jengo la Utawala katika Shule ya Sekondari ya Ufundi Ifunda  

iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa kabla ya ukarabati   

 
Picha inayoonesha jengo la Utawala katika Shule ya Sekondari ya Ufundi Ifunda  iliyopo 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa baada ya ukarabati  
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 ii. Baadhi ya picha zinazoonesha ukarabati wa shule kongwe ya  Sekondari ya 

Tosamaganga iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa   

 
Picha inayoonesha jengo la Utawala lililokarabatiwa katika Shule kongwe ya  Sekondari ya 

Tosamaganga iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa   

 
Picha inayoonesha jengo la madarasa yaliyokarabatiwa katika Shule kongwe ya Sekondari ya 

Tosamaganga iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa   
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Picha inayoonesha jengo la madarasa na maabara ya Kemia na Fizikia lililokarabatiwa katika 

Shule kongwe ya Sekondari ya Tosamaganga iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa   

 

iii. Baadhi ya picha zinazoonesha majengo yaliyokarabatiwa katika Shule kongwe ya Sekondari 

ya Lugalo iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 

 
Picha inayoonesha jengo la Utawala lililokarabatiwa katika Shule kongwe ya Sekondari ya 

Lugalo iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Iringa. 
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Picha inayoonesha majengo ya mabweni na vyoo vya wavulana yaliyokarabatiwa kwenye 

shule kongwe ya Sekondari ya Lugalo iliyopo katika Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 

 

vi. Baadhi ya picha zinazoonesha majengo yaliyokarabatiwa katika Shule kongwe 
ya Sekondari ya Ifunda wasichana  iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa. 

 
Picha inayoonesha jengo la Utawala lililokarabatiwa katika Shule kongwe ya Sekondari ya 

Ifunda wasichana iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa.
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Picha inayoonesha Ukumbi wa kusomea wa Salingwa uliokarabatiwa  kwenye Shule kongwe  

ya Sekondari ya Ifunda wasichana  iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

 
Picha inayoonesha  madarasa ya kidato cha sita (Tahasusi ya CBG ) yaliyokarabatiwa  kwenye 

Shule kongwe  ya Sekondari ya Ifunda Wasichana  iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya 

Iringa. 

 

Baadhi ya picha zinazoonesha majengo yaliyokarabatiwa katika Shule kongwe ya 

Sekondari ya Ifunda wasichana  iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

 

11.4 Elimu ya Watu Wazima 

Idadi ya vyuo vya ufundi vilivyosajiliwa na VETA imeongezeka kutoka 20 mwaka 2015 

hadi Vyuo 28 mwaka 2020. 
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11.5 Elimu Maalum 

(i) Uandikishaji wa watoto wenye mahitaji maalum umeongezeka kutoka 351 

Mwaka 2015 hadi 1,427 mwaka 2020, 

 

(ii) Idadi ya Shule zenye madarasa yenye elimu maalum imeongezeka kutoka 10 

mwaka 2015 hadi 12 mwaka 2020. 

 

11.6 Elimu Msingi Bila Malipo 

Serikali ya Awamu ya Tano ilipoingia madarakani ilianzisha Mpango wa Elimu Msingi Bila 

Malipo kwa Shule za Msingi hadi Sekondari (kidato cha nne). Hadi kufikia mwezi Juni, 2020 

Mkoa wa Iringa umepokea jumla ya Shilingi 33,742,744,157.36 kwa ajili ya kugharamia 

uendeshaji wa elimu hiyo. 

 

12.0 HUDUMA ZA MAJI 

(i) Katika kipindi cha miaka mitano (5) jumla ya miradi 40 imetekelezwa kwenye 

Vijiji 43 kupitia Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji na wadau mbalimbali. 

Miradi hiyo imekamilika na imegharimu jumla ya shilingi 20,310,946,593.10. 

Miradi hiyo inawanufaisha wananchi wapatao  123,154, 

 

(ii) Miradi ya maji na usafi wa Mazingira 29 kwenye vijiji 71 inaendelea na 

utekelezaji chini ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP). Miradi 

hiyo inatarajia kugharimu kiasi cha shilingi 22,938,284,098.69 na inakusudia 

kuwahudumia wananchi 239,395 kama inavyoonekana kwenye Kiamabatisho 

Na.6 na 6A. 
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Baadhi ya picha zinazonesha miradi ya maji inayoendelea kujengwa; 

 

 
 

Picha inayoonesha uchimbaji wa kisima kirefu  katika kijiji cha Nyololo-Njia panda kilichopo katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi 
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Picha inayoonesha ujenzi wa Tenki  la kuhifadhia maji lenye mita  za ujazo 50  katika Kijiji cha 

Mafuluto kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 
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Picha inayoonesha ujenzi wa Matenki mawili 100m3 na 50m3 katika kijiji cha Msosa-ruaha 

mbuyuni kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo  
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Picha inayoonesha uchimabaji wa mtaro wa kulaza bomba katika kijiji cha Kitowo kilichopo katika 

Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo 

 

 

(iii) Hali ya upatikanaji wa maji safi na salama imeongezeka kutoka asilimia 69.3 

mwaka 2015 hadi asimilia 74.2 mwaka 2020. Ambapo idadi ya wanaopata 

huduma ya maji safi na salama ni watu 812,612 kati ya watu 1,095,172, 

  

(iv) Idadi ya wakazi wa vijijini wanaopata huduma ya maji safi imeongezeka kutoka 

asilimia 66.1 mwaka 2015 hadi kufikia asilimia 72.2 hadi mwaka 2020,  
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(v) Upatikanaji wa maji Mjini umeongezeka kutoka asilimia 73.9 mwaka 2015 hadi 

kufikia asilimia 84.3 mwaka 2020, 

 

(vi) Jumuiya za watumia maji zimeongezeka kutoka jumuiya 29 mwaka 2015 hadi 

kufikia Jumuiya 91 mwaka 2020, 

 

(vii) Idadi ya vituo vya kuchotea maji vijijini imeongezeka kutoka 1,413 mwaka 2015 

hadi 4,923 mwaka 2020. Kati ya vituo hivyo vituo vinavyofanyakazi 2,784 vina 

uwezo wa kuwahudumia wananchi 6,960,000 waishio Vijijini, 

 

(viii) Huduma ya mtandao wa kuondoa maji taka imeongezeka kutoka asilimia 12 

mwaka 2015 hadi asilimia 19 mwaka 2020. 

 

13.0 MAENDELEO YA WANAWAKE NA VIJANA  

Mkoa umejiwekea mikakati ya kukuza ajira kwa Vijana na Wanawake. Mikakati hiyo ni pamoja 

na kutenga asilimia 10 (4% Wanawake, 4% Vijana na 2% Watu wenye Ulemavu) ya mapato ya 

ndani ya kila Halmashauri kwa madhumuni ya kuwawezesha Wanawake, Vijana na Watu 

Wenye Ulemavu wenye kipato kidogo au wasio na kipato kupata mtaji wa kuendesha miradi 

midogo midogo ya kiuchumi kwa kuwapa mikopo yenye riba nafuu kwa lengo la kuwandoa 

kwenye umaskini. Katika eneo hili mafanikio yafuatayo yamepatikana: - 

(i) Mikopo iliyotolewa kwa Wanawake na Vijana imeongezeka kutoka Shilingi 

183,600,000.00 ambazo zilikopeshwa kwa kwa Wanawake na Vikundi vya Vijana 

(Shilingi 93,000,000.00 Wanawake na Shilingi 90,000,000.00 Vijana) Mwaka 

2015/2016 hadi kufikia Shilingi 712,457,364.00 ambazo zimekopeshwa kwa 

Vikundi vya Vijana 200 kwa mwaka 2019/20. Kiambatisho Na. 7 na 

Kiambatisho NA. 8 kinaonesha hali halisi ya kiasi cha fedha kilichokopeshwa 

kwa Wanawake na Vijana kwa mwaka 2015/16 ukilinganisha mwaka 2019/20, 

 

(ii) Mikopo inayotolewa kwa Wanawake imeongezeka kutoka Shilingi 93,600,000.00 

zilikopeshwa kwa Vikundi 71 vya Wanawake kwa mwaka 2015/2016 hadi 

kufikia Shilingi 938,427,364.00 mwaka 2019/20 ambazo zimekopeshwa kwa 

Vikundi vya Wanawake 357. Aidha, kwa kipindi cha 2019/20 jumla ya Shilingi 

169,513,182.00 zimekopeshwa kwa vikundi 49 vya Watu Wenye Ulemavu kama 

inavyoonekana katika Kiambatisho Na. 7. 

 
 

 



60 
 

14.0 UTEKELEZAJI WA MRADI WA TASAF AWAMU YA III KUANZIA 2015 HADI 

JUNI 2020 

 

Mkoa wa Iringa ni miongoni mwa Mikoa inayotekeleza Mradi wa TASAF Awamu ya Tatu 

unaotoa ruzuku kwa kaya maskini, ambapo hadi mwaka 2020 jumla ya Kaya 24,957 zenye 

Wanufaika 68,758 zimenufaika na Mradi unaotekelezwa katika Vijiji 227 na Mitaa 118.  

 

Aidha, hadi sasa jumla ya Shilingi 19,190,635,577.00 zimetolewa kwa wanufaika kuanzia mwaka 

2015 hadi Juni, 2020 kwa Halmashauri za Mkoa Iringa kama mchanganuo wake  unavyoonekana 

katika Kiambatisho Na. 9. 

 

Picha zinazoonyesha mafanikio yaliyofikiwa na baadhi ya wanufaika wa mpango wa kunusuru 

kaya maskini (TASAF) 

 
Picha ya mnufaika wa TASAF III Bibi Jonisia Mtasiwa kijiji cha Mbalamaziwa  kilichopo 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi ambaye amefanikiwa kumiliki Mbuzi 10 

walionunuliwa kwa fedha za mpango wa kunusuru kaya maskini alizokuwa akipokea 
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Picha ya   nyumba ya kushoto inamuonesha mnufaika wa TASAF Bibi Costancia Nyongole 

kutoka Kijiji cha Igonda Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi ambaye amefanikiwa kujenga 

nyumba mpya kutokana na fedha za Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini alizokuwa akipokea. 

Nyumba ya kulia ni ile aliyokuwa akiishi kabla ya kunufaika na TASAF  

 
Picha ya Wanafunzi wanaonufaika na Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini  (TASAF III) kutoka 

shule ya Msingi Kitwiru Halmashauri ya Manispaa ya Iringa  ambao wamefanikiwa kupata 

mahitaji muhimu kama daftari na Sare za Shule  zinazowawezesha kuhudhuria ipasavyo 

masomo yao. 
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Picha ya Wanafunzi wanaonufaika na Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini  (TASAF III) kutoka 

shule ya Msingi  Mboliboli Halmashauri ya Wilaya ya  Iringa  ambao wamefanikiwa kupata 

mahitaji muhimu kama daftari, mabegi na Sare za Shule  zinazowawezesha kuhudhuria 

ipasavyo masomo yao. 

 

 

15.0 MAENDELEO YA WATUMISHI 

Baadhi ya mambo yaliyofanyika kuhusiana na watumishi katika kipindi cha kuanzia 

mwaka 2015 hadi mwaka 2020 ni kama ifuatavyo; 

 

i. Jumla ya watumishi 1,763 wamelipwa malimbikizo ya mishahara yao yenye 

jumla ya shilingi 1,878,574,893.63 

  

ii. watumishi wapatao 7,212 wamepandishwa vyeo , 

 

iii. Watumishi wapya 1,759 wameajiriwa katika sekta mbalimbali zikiwemo Sekta za 

Afya, Elimu, Utawala na Kilimo, 

 

iv. Aidha, jumla ya Watumishi hewa 201 walibainika na kuondolewa kwenye 

mfumo wa utumishi wa Umma ambapo jumla shilingi 662,035,686 ziliweza 

kuokolewa. Pia watumishi 243 waliondolewa katika Utumishi wa Umma  baada 

ya kubainika kuwa na vyeti vya kughushi.  
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16.0 UTATUZI WA KERO NA MALALAMIKO YA WANANCHI 

Mkoa umeanzisha utaratibu wa kusikiliza malalamiko na kero za wananchi. Utaratibu huo 

ulianza rasmi wakati wa ziara ya Iringa Mpya ambayo ilifanyika kwenye Tarafa zote 15 za Mkoa 

wa Iringa mwezi Septemba, 2018. 

Katika ziara ya Iringa Mpya, jumla ya kero 800 zilisikilizwa ambapo kero 268 zilitatuliwa papo 

kwa papo na kero 532 zilitolewa maelekezo na kutatuliwa Ofisini. Lifuatalo hapa chini ni 

jedwali linaloonesha idadi ya kero zilizotolewa na zilizotatuliwa kwa kila Wilaya 

Jedwali Na. 7 

Na. Wilaya Idadi ya Kero 

zilizosikilizwa 

Idadi ya kero 

zilizotatuliwa papo kwa 

papo 

Idadi ya kero 

zilizotatuliwa Ofisini 

1 Iringa 457 126 331 

2 Kilolo 128 57 71 

3 Mufindi 215 85 130 

 Jumla  800 268 532 

 

Aidha, kwa upande wa eneo la Ardhi, jumla ya migogoro 213 ilitolewa na Wananchi ambapo 

migogoro 134 ilitatuliwa papo kwa papo na migogoro 79 ilitatuliwa Ofisini. 

Kwa upande wa ziara ya Nawafuata mlipo ambayo ilifanyika kuanzia tarehe 21/03/2019, hadi 

03/05/2019 jumla ya kero 407 zilitolewa na wananchi ambapo kero 314 zilitatuliwa papo kwa 

papo na kero 93 zilitatuliwa ofisini kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.8 

Jedwali Na. 8 

Na.  Wilaya Idadi ya Kero 

zilizotolewa 

Idadi ya kero 

zilizotatuliwa 

papo kwa papo 

Idadi ya kero 

zilizotatuliwa 

Ofisini 

1 Iringa 171 104 67 

2 Kilolo 107 85 22 

3 Mufindi 209 83 26 

4 Ofisi ya Mkuu wa Mkoa 20 0 20 

 Jumla  407 314 93 

 

Kupitia Kamati ya Utatuzi wa Kero na Malalamiko ya Mkoa imepokea jumla ya 

kero/malalamiko/migogoro 103, ambapo jumla ya kero/malalamiko/migogoro 57 

imeshughulikiwa na kupatiwa ufumbuzi na kero/malalamiko/migogoro 46 inaendelea 

kushughulikiwa. 
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Aidha, Mkuu wa Mkoa kupitia  ziara ya ukaguzi wa miradi ya maendeleo  iliyofanyika kuanzia 

tarehe 10/08/2020 hadi 20/08/2020 jumla ya kero 108 zilitolewa na wananchi ambapo kero 104 

zilitatuliwa papo kwa papo na kero 4 zilitatuliwa ofisini kama inavyoonekana kwenye Jedwali 

Na.9 

Jedwali Na.9 

NA 

 

HALMASHAURI  IDADI YA 
KERO 

KERO 
ZILIZOTATULIWA 
PAPO KWA PAPO 

KERO 
ZILIZOTATULIWA 

OFISINI  

1 IRINGA MC  32 
32 

 

2 KILOLO DC  24 
24 

 

3 IRINGA DC  16 
14 

4 

4 MAFINGA TC 21 
21 

 

5 MUFINDI DC  15 
15 

 

 JUMLA  108 
 
104 4 

 

 

17.0 HITIMISHO 

Mkoa unatoa shukrani za dhati kwa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Washirika wa Maendeleo, 

Sekta Binafsi, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Wananchi kwa ujumla kwa mchango na 

ushirikiano waliotupatia katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi 

(CCM) ya Mwaka 2015 katika kipindi cha miaka mitano (5) ya Serikali ya Awamu ya Tano tangu 

iingie madarakani mwaka 2015. Aidha, napenda nitumie fursa hii kushukuru Uongozi wa Chama 

Cha Mapinduzi (CCM) katika ngazi zote kwa ushirikiano, ushauri, maelekezo na usimamizi 

katika utekelezaji wa Ilani katika kipindi chote cha miaka mitano. Mafanikio haya yametokana na 

ushirikiano mzuri uliopo baina ya Chama cha Mapinduzi na Serikali. Nawashukuru sana kwa 

uongozi wenu na ushirikiano wenu mzuri. 
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Kiambatisho Na. 2 

Taarifa ya Vituo vya Kutolea Huduma za Afya Vinavyotumia Mfumo wa Kielekroniki wa Kusimamia 

Utoaji Wa Huduma za Afya (GOTHOMIS) 

 

Na. Halmashauri Vituo vya kutolea huduma za afya 

1. Iringa Manispaa Ipogoro 

Kitanzini 

Ngome 

Frelimo 

2. Iringa DC Nzihi 

Tosamaganga Hospitali 

Kimande 

Idodi 

Isimani 

Mlowa 

Kiponzelo 

Mgama 

3. Mafinga Town Coucil Mafinga Hospital 

Ihongole Hc 

4. Kilolo DC  Ilula Hospital 

Kidabaga health centre 

Kilolo Dispensary 

Iyasa image dispensary 

5. Mufindi DC Kisanga kituo cha Afya 

Ifwagi kituo cha Afya 

Malangali Kituo cha Afya 

Mbalamaziwa Kituo cha Afya 

Mgololo Kituo cha Afya 

Sadani Kituo cha Afya 

Ikongozi zahanati 

Igeleke Zahanati 

Ihalimba Zahanati 

Ihowanza Zahanati 

Igowole Zahanati 

Kilolo Zahanati 

Mtambula Zahanati 

Ikimilinzowo Zahanati 

Igombavanu Zahanati 

Mpanga Zahanati 

Iyegeya Zahanati 

Mninga Zahanati 

Ugesa Zahanati 

Ihanzutwa Zahanati 

Igomaa Zahanati 

Kitasengwa Zahanati 

Iramba Zahanati 
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Kibao Zahanati 

Maduma Zahanati 

Sawala zahanati 

 

Kiambatisho Na. 2 

Vituo vya Kutolea Huduma za Afya (Zahanati na Vituo vya Afya) Vilivyoongezeka kwa Mwaka 2016 

Hadi 2019 

 
Halmashauri Jina la kituo 

Aina ya 

kituo 
Kata Kjiji/Mtaa 

1.2. 

Kilolo DC 

Alpha zahanati Ruaha Mbuyuni Ruaha Mbuyuni 

Hope zahanati Ruaha Mbuyuni Ruaha Mbuyuni 

Makungu zahanati  Ukwega  Makungu 

Ndengisivili zahanati  Dabaga  Ndengisivili 

Kipaduka zahanati Uhambingeto Kipaduka 

Lupingu zahanati Nyalumbu IlulaMwaya 

 

Iringa DC 

Itwaga zahanati Mgama Itwaga 

 Mangalali zahanati Ulanda Mangalali 

 Wangama zahanati Luhota Wangama 

 Muwimbi zahanati Lumuli Muwimbi 

 Beltramino Zahanati Luhota Tagamenda 

3. 

Iringa MC 

Jitihada zahanati Kitanzini Jamati 

KM zahanati Kitanzini Legezamwendo 

The Greenzone zahanati Kitanzini Miyomboni 

4. 

Mufindi DC 

Aghaki zahanati Igowole Igowole 

Igoda Zahanati Luhunga Lugoda 

Ihalimba zahanati Ihalimba Ihalimba 

Kilosa Mufindi zahanati Ihanu Kilosa 

Kiponda zahanati Ihowanza Kiponda 

Mtili zahanati Ifwagi Mtili 

Mwitikilwa zahanati Ifwagi Mwitikilwa 

Nundwe zahanati Ihalimba Nundwe 

Nyigo zahanati Itandula Nyigo 

ST.Theresia zahanati Ihanu Ibwanzi 

Uhambila zahanati Igombavu Uhambila 

5. 

Mafinga TC 

Kitelewasi zahanati Kinyanambo Ifingo 

Ulole Zahanati Bumilayinga Ulole 

Kinyanambo 

Kituo cha 

Afya Kinyanambo Mgodi 

Lothar 

Kituo cha 

Afya Kinyanambo Lumwago 

Mafinga Medicare 

Kituo cha 

Afya Boma Ivambinungu 
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Kiambatisho Na. 4 

TAARIFA YA UJENZI WA MADARASA YA ELIMU YA SEKONDARI KUTOKA MWAKA 2015 

HADI MWAKA 2019 

Na. Halmashauri 

 

 

Shule Idadi Ya 

Madarasa 

Kiasi 

Tengwa 

Kiasi Tumika Kiasi 

Kilichobakia 

1.  

 

IRINGA MC 

Kihesa 2 40,000,000 40,000,000 0 

Kwakilosa 2 40,000,000 40,000,000 0 

Nduli 5 100,000,000 100,000,000 0 

Mawelewele 4 80,000,000 80,000,000 0 

Mlandege 1 20,000,000 20,000,000 0 

Iringa Girls 2 40,000,000 40,000,000 0 

Tagamenda 4 80,000,000 80,000,000 0 

Klerruu 1 20,000,000 20,000,000 0 

Jumla ndogo 21 420,000,000 420,000,000 0 

 

IRINGA DC 

Wasa 2 50,000,000 50,000,000 0 

2. Ilambilole 2 50,000,000 50,000,000 0 

 Dimitrios 2 50,000,000 50,000,000 0 

 Pawaga 4 80,000,000 80,000,000 0 

 William Lukuvi 4 80,000,000 80,000,000 0 

 Isimani 4 80,000,000 80,000,000 0 

 
Jumla ndogo 18 390,000,000 390,000,000  

 

KILOLO DC  

Dabaga 2        

27,000,000 

       24,398,500  2,601,500  

  Ilula 3        

11,000,000 

       11,000,000 0    

3. Ipeta 1          

7,000,000 

         7,000,000 0  

 Irole 3        

29,000,000 

       29,000,000                 0   

 Kiheka 3        

21,500,000 

       21,500,000 0    

 Kilolo 5 147,421,168    147,421,168 0 

 Lukosi 4    27,000,000    27,000,000 0    

 Lulanzi 4  105,511,058   105,511,058 0    

 Madege 3    43,000,000     43,000,000 0 

 Makwema 2    32,000,000     32,000,000 0    

 Mazombe 3 42,461,218 2,461,218 0    

 Mtitu 2     88,735,783        88,735,783 0 

 Ngangwe 2        

40,500,000 

       40,500,000 0    

 Nyalumbu 6        

41,500,000 

       41,500,000 0 
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Kiambatisho Na.5 

TAARIFA YA UJENZI WA MAABARA YA ELIMU YA SEKONDARI KUTOKA MWAKA 2015 HADI 

MWAKA 2019 

Na. HALMASHAURI SHULE IDADI YA 

MAABARA 

KIASI 

TENGWA 

 KIASI 

TUMIKA 

1.  

IRINGA MC 

Kihesa 2 134,790,000  134,790,000 

Kwakilosa 1 64,587,000  64,587,000 

Mtwivila 1 63,650,000  63,650,000 

Mawelewele 1 64,800,000  64,800,000 

Mlamke 1 59,450,000  59,450,000 

Mkwawa 2 138,000,000  138,000,000 

Tagamenda 1 71,970,000  71,970,000 

Ipogolo 1 62,000,000  62,000,000 

Miyomboni 1 63,280,000  63,280,000 

 

Jumla ndogo 

 

11 

 

722,527,000 

  

722,527,000 

2.  Nyerere 1     45,000,000       45,000,000 

 Selebu 2        

27,000,000 

       27,000,000 0 

 Udekwa 2        

30,000,000 

       22,347,000  7,653,000  

 Ibumu 4        

47,000,000 

       47,000,000 0    

 Lundamatwe 2        

50,000,000 

       50,000,000 0 

 Nyanzwa 4        

66,000,000 

       66,000,000 0    

 
 

Jumla ndogo 57 883,629,227  

            

873,374,727.00      10,254,500  

4.  

 

MUFINDI 

DC 

Igombavanu 2 40,000,000 40,000,000 0 

Itandula 2 50,000,000 50,000,000 0 

Kasanga 3 60,000,000 60,000,000 0 

Mbalamaziwa 6 50,000,000 50,000,000 0 

Mdabulo 4 87,572,655 87,572,655 0 

Sadani 3 60,000,000 60,000,000 0 

  Jumla ndogo 20 707,572,655.0

0 

707,572,655.00 0 

5.  

 

MAFINGA 

DC 

Changarawe 5 65,774,413 65,774,413 0 

Ihongole 5 69,000,000 69,000,000 0 

Kinyanambo 3 12,037,000 12,037,000 0 

Jumla ndogo 13 146,811,413.0

0 

146,811,413.00 0 

Jumla Kuu 129 2,537,758,795 2,537,758,795 0 
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Na. HALMASHAURI SHULE IDADI YA 

MAABARA 

KIASI 

TENGWA 

 KIASI 

TUMIKA 

IRINGA DC Muhwana 2     90,000,000       90,000,000 

Mgama 2     90,000,000       90,000,000 

Ilambilole 2     90,000,000       90,000,000 

Ismani 2     90,000,000       90,000,000 

Nyang'oro 2     90,000,000       90,000,000 

Furahia 2     90,000,000       90,000,000 

Luhota 2     90,000,000       90,000,000 

Lumuli 2     90,000,000       90,000,000 

Lyandembela 1     45,000,000       45,000,000 

Mseke 2     90,000,000       90,000,000 

Wasa 2     90,000,000       90,000,000 

Kidamali 3   135,000,000     135,000,000 

Lipuli 3   135,000,000     135,000,000 

 Kiwele 2     90,000,000       90,000,000 

Idodi 3   135,000,000     135,000,000 

Lyasa 2     90,000,000       90,000,000 

Kalenga 2     90,000,000       90,000,000 

 

Jumla ndogo 37 1,665,000,000.00  

 

1,665,000,000.00  

3.  

KILOLO DC  

Ipeta 1      15,191,827.41        15,191,827.41  

Lulanzi 1 24,500,000.00  24,500,000.00 

Jumla ndogo 2 39,691,827.41   39,691,827.41  

4.  

MUFINDI DC 

Ihalimba 3 20,000,000  20,000,000 

Idunda 2 26,000,000  26,000,000 

Igowole 1 7,500,000  7,500,000 

Itandula 1 10,000,000  10,000,000 

kibengu 2 12,500,000  12,500,000 

Kasanga 3 23,000,000  23,000,000 

Ihanu 3 12,500,000  12,500,000 

Mtambula 3 20,000,000  20,000,000 

Maduma 3 26,500,000  26,500,000 

Kihansi 3 21,000,000  21,000,000 

Nzivi 3 19,200,000  19,200,000 

Ifwagi 3 33,000,000  33,000,000 

Mgololo 3 43,000,000  43,000,000 

  Jumla ndogo 34 274,200,000  274,200,000 

5. MAFINGA DC Changarawe 5 65,774,413  65,774,413 

Ihongole 5 69,000,000  69,000,000 

Kinyanambo 

 

3 12,037,000  12,037,000 

  Jumla ndogo 13 146,811,413  146,811,413 

  Jumla Kuu 97 2,848,230,340  2,848,230,340 
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Kiambatisho Na. 6 

MIRADI ILIYOTEKELEZWA KWENYE VIJIJI/ MITAA KUPITIA PROGRAMU YA MAENDELEO 

YA SEKTA YA MAJI NA WADAU HADI JUNI 2020 

Na Halmashauri Kata Kijiji/Mtaa 
Idadi ya 

wahudumiwa 
Gharama ya 

Mradi 

1 
Iringa 

Manispaa 

Mwangata Mawelewele 

2,401 419,862,110.00 
Isakalilo 

Kitasengwa 

Mkoga 

Nduli 

Nduli 
5579 711,615,796.00 

Mgongo 

Kigonzile 2,203 261,575,930.00 

Igumbilo 
Ulonge 

3,553 1,664,145.954 
Kigungawe 

2 Iringa DC 

Kihanga Igangidung’u 2,142 
461,003,871.00 

 

Ulanda Weru 2,254 391,844,640.00 

kiwere Mfyome-Matembo 2,593 520,273,710.00 

Mlowa Malinzanga 4,995 644,341,189.00 

Lyamgungwe 

 

Kikombwe 3,430 489,427,175.00 

Lupembelwasenga 5,891 620,450,000.00 

Mseke Mseke-Ugwachanya 17,131 834,130,544.18 

Kalenga 
Kalenga- 

Tosamaganga 
6963 1,000,000,000 

Mgera 
Mawelewele-Hoho 

Mgera 

Migoli Migoli-Mtera 6,184 1,385,930,662.02 

Nzihi 18,500 

Magubike 

14,872 1,249,160,000 

Kipera 

Kidamali 

Nyamihuhu 

Nzivi 

Ifunda Ifunda 5,649 248,520,000.00 

3 Kilolo DC 

Uhambingeto 

Kipaduka 2366 680,000,000.00 

Vitono 1635 352,798,177.00 

Ikuka 3069 484,726,891.00 

Ukwega 
Ipalamwa 2121 298,022,164.00 

Ukwega 2079 45,000,000.00 

Ruaha Mbuyuni Ikula 1728 48,000,000.00 

Mahenge Irindi 2074 300,987,927.00 

Mtitu Lulanzi 1846 611,049,989.79 

 Utengule 5212 150,000,000.00 

Bomalang’ombe Mwatasi 3637 425,164,808.00 

Ihimbo Ihimbo 3417 378,398,271.00 

Dabaga 

Ilamba 1390 381,634,748.86 

Kidabaga 2831 345,280,000.00 

Ng’uruhe 3221 302,800,000.00 

Ibumu Ilambo 1565 376,045,565.00 
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Na Halmashauri Kata Kijiji/Mtaa 
Idadi ya 

wahudumiwa 
Gharama ya 

Mradi 

Lugalo 

Kitelewasi 
4667 

934,729,524.00 

Lundamatwe 

Lugalo 1786 250,000,000.00 

Nyanzwa Nyanzwa 4480 400,000,000.00 

Kising’a 
Kising’a 

4483 
480,000,000.00 

Isele na Barabara mbili 

4 Mufindi DC 

Sadani Igomaa 2416 386,321,276.00 

Ihowanza Kiponda 
6,510 

497,838,000.00 

Mapanda 

Mapanda 

Usokami 
5041 816,916,986 

Kibengu 

Luhunga 

Mkonge, Luhunga & 

Igoda 

12367 800,000,000.00 Ibwanzi 

Ihanu 

Ludilo 

Itandula Ikimilinzowo 2863 831,325,935.00 

Bumilayinga Bumilayinga 2,030 320,138,157.30  

Isalavanu Maduma 1,626  73,968,400.00  

Mbalamaziwa Mbalamaziwa 9,989 100,000,000.00 

    123,154 20,310,946,593.104 

 

 

 

Kiambatishi Na. 6A: MIRADI YA MAJI INAYOENDELEA KUTEKELEZWA KATIKA MKOA WA IRINGA 

WILAYA JINA LA MRADI GHARAMA YA RADI 
IDADI YA 

WANUFAIKA 

Mamlaka ya Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Iringa  

Ujenzi wa mradi wa 

maji Ilula             4,904,090,193.00  
              

25,577  

Ujenzi wa mradi wa 
maji Mafinga                823,075,902.00  

               

6,885  

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kilolo na Isimani             9,270,306,365.00  

              

80,370  

RUWASA (W) Iringa Ukarabati wa mradi wa 
maji Ikengeza                   35,000,000.00  

               

1,829  

Ukarabati wa mradi wa 

maji Mwambao                     7,000,000.00  
               

1,920  

Ukarabati wa mradi wa 

maji Mfyome                   26,479,704.65  
               

2,362  

Ukarabati wa mradi wa 

maji Kikombwe                   29,800,000.00  
               

2,100  

Ukarabati wa mradi wa 
maji Ugele                    7,972,391.35  

                  

500  
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Kiambatishi Na. 6A: MIRADI YA MAJI INAYOENDELEA KUTEKELEZWA KATIKA MKOA WA IRINGA 

WILAYA JINA LA MRADI GHARAMA YA RADI 
IDADI YA 

WANUFAIKA 

Ukarabati wa mradi wa 
maji Ilangila                  22,250,000.00  

                  

300  

Ukarabati wa vituo 49 

vya kuchotea maji 
katika vijiji sita vya 

Halmashauri ya Iringa  

                 14,400,000.00  
              

15,750  

Ujenzi wa mradi wa 

maji Pawaga - Mlenge     
(Lot 1) 

            3,216,865,931.00  

              

30,250  Ujenzi wa mradi wa 

maji Pawaga - Mlenge     
(Lot 2) 

            1,647,262,810.00  

Ujenzi wa mradi wa 

maji  Izazi - Mnadani                 855,566,399.80  
               

5,281  

RUWASA (W) Mufindi Ukarabati wa mradi wa 

maji Kasanga                   30,340,888.61  
               

2,718  

Ukarabati wa mradi wa 

maji  Udumka                   17,000,000.00  
               

2,347  

Ukarabati wa mradi wa 

maji Ikimilinzowo                     7,000,000.00  
               

2,863  

Ukarabati wa visima 10  
                   5,000,000.00  

               
7,195  

Construction works at 

proposed Sawala, 
Mtwango, Lufuna and 

Kibao pumping water 
supply and sanitation 

project 

                 11,291,050.00  
              

14,736  

Ujenzi wa mradi wa 

maji Ukami                 389,554,753.28  
               

3,027  

RUWASA (W) Mafinga Ukarabati wa mradi wa 

maji Rungemba                   10,000,000.00  
               

2,101  

Upanuzi wa mradi wa 

maji Kikombo                     8,000,000.00  
               

3,197  

Upanuzi wa mradi wa 
maji Maduma                     5,000,000.00  

               

2,017  

Ukarabati wa visima 9 
katika vijiji vya 

Matanana, Kisada na 

Isalavanu  

                   9,000,000.00  
               

3,960  

  Ujenzi wa mradi wa 

maji Nyololo             1,450,000,000.00           5,265  
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Kiambatishi Na. 6A: MIRADI YA MAJI INAYOENDELEA KUTEKELEZWA KATIKA MKOA WA IRINGA 

WILAYA JINA LA MRADI GHARAMA YA RADI 
IDADI YA 

WANUFAIKA 

RUWASA (W) Kilolo Ukarabati wa mradi wa 
maji Kipaduka                   63,747,620.00  

               

7,070  

Ukarabati wa mradi wa 

maji Irindi                   11,473,500.00  
               

2,074  

Ukarabati wa mradi wa 

maji Kiwalamo                   37,184,800.00  
               

1,930  

Ukarabati wa mradi wa 

maji Kitowo                     6,819,440.00  
               

2,354  

Upanuzi wa mradi wa 

maji Ihimbo                  16,802,350.00 3,417 

JUMLA 22,938,284,098.69 239,395 
 

 

 

 

 

 

Kiambatisho Na. 7’ 

TAARIFA YA MFUKO WA MAENDELEO YA WANAWAKE, VIJANA NA WATU WENYE 

ULEMAVU YA MWAKA 2015/16 NA 2019/20 

 

 

 

 

 

 

 

Na  Halmashauri Makisio 2015/16 

(10%) bila vyanzo 

lindwa 

Kiasi cha fedha 

kilichokopeshw

a kwa 

wanawake 

Idadi ya 

vikundi 

vya 

wanawake

vilivyokop

eshwa 

Kiasi cha fedha 

zilizokopeshwa kwa 

Vijana 

Idadi ya 

vikundi 

vya vijana 

vilivyoko

peshwa 

1. IRINGA DC 176,120,000 35,000,000 32 35,000,000 20 

2. MUFINDI DC 319,032,312.6 5,000,000 6 5,000,000 6 

3. IRINGA MC 390,488,302 48,600,000 28 10,000,000 5 

4. MAFINGA TC 233,808,399.7 2,000,000 2 3,000,0000 5 

5. KILOLO DC 243,435,340 3,000,000 3 10,000,000 5 

 JUMLA 1,362,884,354.3 93,600,000 71 90,000,000 39 
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Kiambatisho Na. 8 

TAARIFA YA MIKOPO KWA WANAWAKE, VIJANA NA WATU WENYE WALEMAVU 2019/20 

Iringa 

Mkoa  

 Makisio 2019/20 

(10%) bila 

vyanzo lindwa 

 Kiasi cha 

mkopo kwa 

wanawake 

 Kiasi cha 

mkopo kwa  

Vijana  

 Kiasi Cha 

Mkopo Kwa 

walemavu  

 Jumla  Idadi ya 

vikundi vya 

Wanawake 

 Idadi ya 

vikundi 

vya vijana 

 Idadi ya 

Vikundi 

vya watu 

wenye 

ulemavu   

 Jumla 

Iringa 

MC  415,951,981 194,000,000 154,000,000 33,000,000 381,000,000 72 33 16 121 

Mafinga 

TC  412,482,255 134,826,364 134,826,364 67,413,182 327,253,475 70 28 10 108 

Iringa 

DC  243,978,116 133,500,000 96,500,000 26,300,000 256,300,000 53 26 9 88 

Mufindi 

DC  589,965,341 398,101,000 257,131,000 30,800,000 686,032,000 134 93 10 237 

Kilolo 

DC  302,655,084 78,000,000 70,000,000 12,000,000 160,000,000 28 20 4 52 

 Jumla 

Kuu  1,965,032,777 938,427,364 712,457,364 169,513,182 1,810,585,475 357 200 49 606 

 

 

Kiambatisho Na. 9 

TAARIFA ZA MFUKO WA TASAF KUANZIA MWAKA 2015 HADI  2020 KWA HALMASHAURI ZA 

MKOA WA IRINGA 

Na Halmashauri Idadi ya 

Vijiji/Mitaa 

Vilivyofikiwa 

Idadi ya 

kaya 

Idadi ya 

kaya 

Idadi ya 

kaya 

Idadi ya 

Wanufaika 

katika 

kaya 

Fedha zilizotolewa kwa 

Kaya Masikini TZS 

Zilizolen

gwa 

kusajiliw

a 

Zilizotam

buliwa na 

sajiliwa 

zilizonuf

aka 

1 MUFINDI 95 9277 7,951 7608 21,450 6,025,647,577.00 

2 IRINGA DC 82 8,460 8,439 8,006 22,061 6,454,524,000.00 

3 KILOLO DC 70 7,079 6,464 6.464 11,247 4,116,328,000.00 

4 IRINGA 

MANISPAA 

98 3485 3,467 2,879 14,000 2,594,136,000.00 

 5 Jumla 345 28,301 26,321 24,957 68,758 19,190,635,577.00 
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