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TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI YA CHAMA CHA 
MAPINDUZI KWA KIPINDI CHA JULAI HADI DESEMBA, 2021 

1.0 Utangulizi  
  

Taarifa hii ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi (2020) ni ya 
kipindi cha Julai – Desemba, 2021. Ilani hii imetekelezwa na Serikali ya Awamu ya Sita 
kwa kuwashirikisha Wananchi, Serikali Kuu, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta 
Binafsi, Mashirika Yasiyo ya Kiserikali na Wadau wengine chini ya usimamizi wa 
Chama cha Mapinduzi katika ngazi mbalimbali. 
 
Maeneo yaliyotekelezwa na ambayo yanatolewa taarifa ni Kupambana na umaskini na 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (Ibara ya 26): Maendeleo ya Wanawake na Vijana 
(Ibara ya 32); Vyama vya Ushirika (Ibara ya 34); Kilimo (Ibara ya 37) Ufugaji (Ibara ya 
40); Uvuvi (Ibara ya 43): Viwanda (Ibara ya 46); Barabara (Ibara ya 55); Viwanja vya 
ndege (Ibara ya 59); Nishati ya Umeme  (Ibara ya 63); Utalii (Ibara ya 67); Misitu (Ibara 
ya 69); Ardhi (Ibara ya 74); Maendeleo ya Elimu (Ibara ya 80); Huduma za Afya (Ibara 
ya 83); Mapambano Dhidi ya Magonjwa ya Mlipuko ikiwemo Corona; (Ibara ya 84); 
Lishe (Ibara ya 86); Ustawi wa Jamii, Ustawi wa Wazee, Wanawake na Watoto (Ibara 
ya 91); Huduma za Maji (Ibara ya 100); Ulinzi na Usalama na Masuala ya Vitambulisho 
vya Taifa kupitia NIDA (Ibara ya 105); Mapambano dhidi ya Rushwa na Ufisadi (Ibara 
ya 116); Ukusanyaji wa Mapato (Ibara ya 122); Utatuzi wa kero na malalamiko ya 
wananchi (Ibara ya 122); Ujenzi wa nyumba za Viongozi na Ofisi za Umma; Maendeleo 
ya Watumishi Ibara ya 130); Changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji wa Ilani, 
Namna Mkoa ulivyoshughulikia changamoto zilizojitokeza na Hitimisho. 

Utekelezaji wa Ilani hii ulianza mwezi Julai, 2021 ambapo hadi kufikia mwezi Desemba, 
2021 takribani Shilingi bilioni 81 zimetumika.  

Baada ya maelezo hayo, naomba nitoe Taarifa ya Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya 
CCM kwa kipindi cha Julai-Desemba, 2021 kisekta kama ifuatavyo:- 

 
2.0  Kupambana na umaskini na uwezeshaji wananchi kiuchumi (Ibara ya 26) 
Baadhi ya mafanikio yaliyopatikana katika eneo la uwezeshaji wananchi kiuchumi 
katika kipindi cha Julai – Desemba, 2021 ni pamoja na kupambana na umaskini na:- 

(i) Jumla ya Wajasiriamali 5,374 wamepatiwa elimu ya ujasiriamali katika 
Mkoa wa Iringa. Elimu hiyo ilitolewa na Wataalam wa Halmashauri, 
Taasisi zisizo za Serikali na Wataalamu kutoka Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA). Aidha, wajasiriamali 2,900 wameweza 
kukuza uzalishaji na mitaji yao.  
 

(ii) Jumla ya vibanda 250 vya biashara kwa ajili ya wafanyabiashara ndogo 
ndogo vimejengwa katika eneo la Mshindo Halmashauri ya Manispaa ya 
Iringa. Ujenzi wa vibanda hivyo hadi sasa umegharimu Shilingi milioni 
83.3. Aidha, mradi huo ulianza kutekelezwa mwezi Oktoba, 2021 na 
unatarajiwa kukamilika mwezi Januari, 2022. 
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(iii) Jumla ya Vijana 3,044 Wanawake 1,891 na watu wenye ulemavu 57 
wamepatiwa mafunzo na stadi za ujasiriamali na usimamizi wa shughuli 
za kiuchumi.  
 

(iv) Kufanyika kwa Kongamano la Uwezeshaji Wanawake Kiuchumi Mkoani 
Iringa tarehe 22/11/2021. Kongamano hilo lilihudhuriwa na Wanawake 
1,339. Pamoja na mambo mengine, Kongamano hilo lilitumika kutoa elimu 
ya ujasiriamali, utunzaji wa familia na tuzo zilitolewa kwa Wanawake 
Wajasiriamali waliofanya vizuri.  

 
(v) Kaya 25,632 za Mkoa wa Iringa zimeendelea kunufaika na Mpango wa 

Kunusuru Kaya Maskini (TASAF) kwa mchanganuo ufuatao:- 
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa Kaya 2,442, Halmashauri ya Mji 
Mafinga kaya 1,050, Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo Kaya 9,788, 
Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi Kaya 5307 na Halmashauri ya Wilaya 
ya Iringa Kaya 7,045. 

 
Malipo kwa ajili ya kunusuru Kaya hizi yamefanyika ambapo jumla ya 
Shilingi milioni 911.4 zimetolewa kwa wanufaika wa Mpango kama 
ifuatavyo:- Halmashauri ya Manispaa Iringa Shilingi milioni 47.1, 
Halmashauri ya Mji Mafinga Shilingi milioni 40.3, Halmashauri ya Wilaya 
Kilolo Shilingi milioni 342.7, Halmashauri ya Wilaya Mufindi Shilingi milioni 
205.9 na Halmashauri ya Wilaya ya Iringa Shilingi milioni 275.2. 
 

3.0 Maendeleo ya Wanawake na Vijana (Ibara ya 32) 

Katika kipindi cha Julai - Desemba, 2021 baadhi ya mafanikio yaliyopatikana kwenye 

eneo la Maendeleo ya Wanawake na Vijana ni pamoja na:- 

(i) Mikopo iliyotolewa kwa Vikundi vya Vijana ni Shilingi milioni 526.6 
ambazo zilikopeshwa kwa Vikundi vya Vijana 49. Mikopo hiyo iliyotolewa 
ni sawa na asilimia 114 ya lengo la kutoa mikopo ya Shilingi milioni 462. 
 

(ii) Mikopo iliyotolewa kwa Vikundi vya Wanawake ni Shilingi milioni 540.2 
ambazo zilikopeshwa kwa Vikundi vya Wanawake 60. Mikopo hiyo 
iliyotolewa ni sawa na asilimia 117 ya lengo la kutoa mikopo ya Shilingi 
milioni 462.8 

 
(iii) Mikopo iliyotolewa kwa Vikundi vya Watu wenye Ulemavu ni Shilingi 

milioni 73.8 ambazo zilikopeshwa kwa Vikundi vya Watu Wenye Ulemavu 
22. Mikopo hiyo iliyotolewa ni sawa na asilimia 20.4 ya lengo la kutoa 
mikopo ya Shilingi milioni 360.1  

 
(iv) Hivyo, jumla ya mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya Wanawake, Vijana na 

Watu Wenye Ulemavu ni Shilingi bilioni 1.143 ambayo ni sawa na asilimia 
71.1 ya fedha za mapato ya ndani zinazopelekwa kwenye Miradi ya 
Maendeleo (40%) ya mapato halisi ya ndani ya Halmashauri (own source 
proper) yaliyokusanywa katika kipindi hicho ambayo ni Shilingi bilioni 1.5. 
Mikopo mingine inatarajiwa kuanza kutolewa mwezi Januari, 2022. 
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Jedwali kuonesha mchanganuo wa mikopo ya Wanawake, Vijana na Watu Wenye 

Ulemavu  

Halmashau

ri  

Wanawake Vijana  Watu 

Wenye 

Ulemavu 

Jumla  Idadi Ya Vikundi Jumla  

     Wanawake Vijana Watu 
Wenye 
Ulemavu 

 

Mufindi DC 141,580,000 165,000,000 20,000,000 326,580,000 7 7 5 19 

Iringa Dc 128,600,000 128,600,000 14,800,000 272,000,000 21 24 8 53 

Iringa MC 57,000,000 26,000,000 9,000,000 92,000,000 11 7 5 23 

Kilolo DC 94,000,000 105,000,000 5,000,000 204,000,000 9 5 1 15 

Mafinga TC 119,028,625 102,028,663 25,000,000 249,169,140 12 6 3 21 

JUMLA KUU 540,208,625 526,628,663 73,800,000 1,143,749,140 60 49 22 131 

 

 
(v) Mwenendo wa urejeshaji wa fedha zilizokopeshwa kwenye vikundi husika 

kwa kipindi cha Julai-Desemba, 2021 ilikuwa inavyooneshwa kwenye 
jedwali Na.1 

 
Kiasi 
Kilichotolewa 

Idadi ya Vikundi Kiasi 
rejeshwa 

Kiasi bado 
kurejeshwa 

1,068,028,626 Wanawake 322 
Vijana 142 
Watu wenye ulemavu 38 
                               Jumla 502 

396,274,500 671,754,126 

 

Kati ya Shilingi milioni 396.3 zilizorejeshwa, Shilingi milioni 108.8 zilirejeshwa na 

Vikundi     vya Wanawake, shilingi milioni 65.8 zilirejeshwa na Vikundi vya Vijana na 

Shilingi milioni 4.5 zilirejeshwa na Vikundi vya Watu Wenye Ulemavu. Aidha, ufuatiliaji 

wa urejeshaji wa kiasi kilichobaki unaendelea. 

 
4.0  Vyama vya Ushirika (Ibara ya 33) 
Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya Ushirika katika kipindi Julai - Desemba, 2021 ni 
pamoja na:- 
 

(i) Idadi ya Vyama vya Ushirika vilivyofufuliwa ni vinne (4) sawa na asilimia 50 ya 
lengo la kufufua Vyama nane (8). Vyama vilivyofufuliwa ni pamoja na Maduma 
AMCOS LTD kilichopo Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi, Muungano Mtitu 
LTD na Mshikamano Ikuka LTD vilivyopo katika Halmashauri ya Wilaya Kilolo 
na Kihanga AMCOS LTD kilichopo Halmashauri ya Wilaya Iringa. 
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(ii) Chama cha Msingi kimoja (1) kilianzishwa sawa na asilimia 10 ya lengo la 
kuanzisha vyama 10. Chama kilichoanzishwa ni Kilolo Tea Glowers 
Agricultural Marketing Cooperative Society (AMCOS). 

 
(iii) Mtaji wa Vyama vya Ushirika uliongezeka kutoka Shilingi bilioni 15.90 mwezi 

Juni, 2021  hadi kufikia Shilingi bilioni 15.96 mwezi Desemba, 2021. Ongezeko 
hilo ni sawa na asilimia 0.38. ya makadirio ya kuongeza mtaji  wa Vyama Vya 
Ushirika kufikia Shilingi  bilioni 16.  

 
(iv) Hadi kufikia mwezi Desemba 2021 jumla ya shilingi 13,483,424,000 zilikuwa 

zimetolewa na vyama 75 vya ushirika kama mikopo kwenda kwa wanachama 
wake 

 

5.0 Kilimo (Ibara ya 37) 

Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya Kilimo kwa kipindi cha Julai - Desemba, 2021 
ni pamoja na: - 
 

(i) Mkoa umeendelea kuratibu upatikanaji wa mbolea ambapo kwa msimu wa 
Mwaka 2021 jumla ya tani 41,692.2 za mbolea ziliuzwa kwa wananchi. Mbolea 
zilizouzwa ni kwa ajili ya kupandia na kukuzia. 

 
(ii) Uzalishaji wa mazao yote ya chakula kwa msimu wa 2020/2021 ulikuwa ni tani 

milioni 1.173 sawa na asilimia 89.4 ya lengo la kuzalisha tani milioni 1.313 ya 
mazao ya chakula. Mazao yaliyozalishwa ni pamoja na mahindi tani 784,524, 
mpunga tani 75,995 na mazao mengineyo yakiwepo ngano, mtama, ndizi, 
mihogo, viazi vitamu, viazi mviringo, maharage, kunde, njegere, njugumawe na 
ulezi tani 313,031. 
 

(iii) Uzalishaji wa mazao ya Biashara kwa msimu wa 2020/2021 ulikuwa ni tani 
51,300 sawa na asilimia 71.5 ya lengo la kuzalisha tani. 71,779.  
 

(iv) Ununuzi wa mahindi kupitia Wakala wa Serikali ilikuwa ni tani 2357.576, ununuzi 
wa mahindi hayo ulifanyika kwenye vituo vya Igomaa, Ilula, Ifunda na 
Kihorogota.   Aidha, Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (Iringa) ilinunua 
mahindi tani milioni 1.5 kutoka kwa wakulima. 

 
(v) Uhamasishaji kwa wananchi ili waweze kulima mazao ya kimkakati ambayo ni 

ufuta, alizeti, pareto, korosho na parachichi uliendelea kufanyika kwa 
kushirikiana na wadau. Aidha, uzalishaji wa mazao hayo kwa Mwaka 2021 
ulikuwa kama ifuatavyo; 

 Ufuta tani 376 kati ya lengo la kuzalisha tani 247 sawa na asilimia 152. 

 Alizeti tani 34,315 kati ya lengo la kuzalisha tani 52,573 sawa na asilimia 65. 

 Pareto tani 54 kati ya lengo la kuzalisha tani 47 sawa na asilimia 114.8. 

 Korosho tani 2 kati ya lengo la kuzalisha tani 16 sawa na asilimia 12.5. 

 Parachichi tani 994 kati ya lengo la kuzalisha tani 911 sawa na asilimia 109. 
 
 Aidha, Bodi ya Korosho imetoa mbegu za korosho kilo 1,210 kwa ajili ya 
wakulima wa Halmashauri za Wilaya ya Iringa (Kilo 600) na Kilolo (Kilo 610). 
Lengo la kutoa mbegu hizo ni kuhamasisha kilimo cha zao la Korosho, 
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kuongeza uzalishaji na tija. Mbegu hizo zitapandwa kwenye msimu wa 
2021/2022. 

 
(vi) Mkoa uliratibu zoezi la upimaji wa udongo lililofanyika Mwaka 2021 ambapo vijiji 

100 kati ya Vijiji 360 vya Mkoa wa Iringa vilipimwa udongo. Matokeo ya utafiti 
huo yaliwasilishwa kwenye Halmashauri zote tarehe 8/10/2021. Manufaa  ya 
upimaji wa udongo kwa wananchi ni pamoja na:- 

 Kufahamu hali/afya ya udongo. 

 Kufahamu aina ya mbolea itakayotumika kulingana na aina ya mazao 
wanayoyalima. 

 Kuongeza uzalishaji na tija. 
 

(vii) Ukarabati wa Skimu za Mgambalenga, Msosa na Ruaha mbuyuni ulifanyika kwa 
kurejesha Mto Lukosi katika mkondo wake wa awali baada ya uharibifu 
uliotokana na mvua.  Ukarabati huo uligharimu Shilingi milioni 87.9 ambazo 
zilitolewa na Serikali kupitia Tume ya Umwagiliaji. 
   

(viii) Ukarabati wa Skimu za Magozi na Mlenge ulifanyika kwa kurejesha Mto Ruaha 
Mdogo katika mkondo wake wa awali. Ukarabati huo uligharimu Shilingi milioni 
64.7 ambazo zilitolewa na Serikali kupitia Tume ya Umwagiliaji. 

 

 

6.0  Ufugaji (Ibara ya 40) 
Mafanikio yaliyopatikana  katika Sekta ya Ufugaji kwa kipindi cha Julai - Desemba, 2021 
ni pamoja na:- 

(i) Idadi ya Ng’ombe imeongezeka kutoka Ng’ombe 346,027 waliokuwepo Mwezi 
Juni, 2021 hadi kufikia ng’ombe 348 846 mwezi Desemba, 2021.   

 
(ii) Idadi ya Mbuzi imeongezeka kutoka mbuzi 180,332 waliokuwepo Mwezi Juni 

2021 hadi kufikia mbuzi 183,180 mwezi Desemba, 2021. 
 

(iii) Idadi ya kondoo imeongezeka kutoka Kondoo 68,950 waliokuwepo mwezi Juni,  
2021  hadi kufikia Kondoo 69,894 mwezi Desemba, 2021. 
 

(iv) Majosho manne (4) ya Magana, Iyayi, Ikuka na Mtandika yaliyopo Halmashauri 
ya Wilaya ya Kilolo yamekarabatiwa kwa gharama ya shilingi milioni 28,2. 
Majosho mawili 2 yanaendelea kukarabatiwa. Majosho yanayokarabatiwa ni 
Josho la Kitasengwa lililopo Kata ya Makungu na Josho la Ifwagi lililopo Kata ya 
Ifwagi (Majosho yote hayo yapo Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi). Aidha, 
ukarabati huo utatumia jumla ya Shilingi milioni 4.6. 

 
(v) Majosho mapya mawili 2 yanaendelea kujengwa ambayo ni Josho la Idetelo 

lililopo Kata ya Mbalamaziwa na Josho la Kibada lililopo kata ya Kibada. 
Majosho yote hayo yapo Halmashauri ya Wilaya Mufindi. Aidha, jumla ya Shilingi 
milioni 15 zimetengwa kwa ajili ya ujenzi wa majosho hayo.   
 

(vi) Ujenzi wa Mnada mpya wa Mifugo wa Idunda Kata ya Idunda Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi unaendelea kwa gharama ya Shilingi milioni 21. 
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(vii) Uzalishaji wa maziwa umeongezeka kutoka lita milioni 57.3 mwezi Juni 2021 

hadi kufikia lita milioni 58.5 mwezi Desemba, 2021. 
 

(viii) Uzalishaji wa mitamba bora ya maziwa na nyama umeongezeka kutoka mitamba 
6,660 uliokuwa umefikia mwezi Juni, 2021 hadi kufikia mitamba 9,836 mwezi 
Desemba, 2021.  
 

(ix) Mkoa umetambua na kusajiri ng’ombe, mbuzi na kondoo kwenye Mfumo wa 
Utambuzi Usajiri na Ufuatiliaji wa Mifugo kwa njia ya kuvalisha hereni za 
kielektroniki ambapo ng’ombe 7,338, kondoo 112 na mbuzi 1,131 walisajiriwa 
katika kipindi hicho. 
                                                                                                                                                                                                                                       

(x) Ujenzi wa Machinjio ya Kisasa ya Ngelewala iliyopo Manispaa ya Iringa ulifikia 
asilimia 90 ya utekelezaji hadi mwezi Desemba, 2021 kutoka asilimia 50 
iliyokuwa imefikiwa Mwezi Juni, 2021. Aidha, mradi huo unatarajiwa kukamilika 
Mwaka wa fedha 2021/2022. 
 

 

 

 

 

 
Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha miundombinu inayoendelea kujengwa 

katika Machinjio ya Kisasa ya Ngelewala iliyopo Halmashauri ya Manispaa Iringa. 

 
Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea wa Jengo la Maabara katika Machinjio ya 
Kisasa ya Ngelewala iliyopo Halmashauri ya Manispaa ya Iringa. 
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Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea wa Jengo la Utawala katika Machinjio ya 

Kisasa ya Ngelewala iliyopo Halmashauri ya Manispaa ya Iringa. 

 
 

Picha inayoonesha  ujenzi unaoendelea wa Mabwawa ya maji machafu  katika 
Machinjio ya Kisasa ya Ngelewala iliyopo Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
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Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea wa zizi la kuhifadhia Ng’ombe 
wanaotarajia kuchinjwa katika machinjio ya Kisasa ya Ngelewala iliyopo 
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 
 
 

 
7.0  Uvuvi (Ibara ya 43) 
Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya Uvuvi katika kipindi cha Julai - Desemba, 
2021 ni pamoja na: - 

(i) Idadi ya Mabwawa yaliyochimbwa imeongezeka kutoka Mabwawa 2,008 
yaliyokuwepo mwezi Juni, 2021 hadi kufikia Mabwawa 2,152 mwezi 
Desemba, 2021. 

 
.Ifuatayo ni moja ya picha ya mabwawa ambayo yameanzishwa 
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Picha inayoonesha mradi wa Bwawa la Samaki wa Shule ya Msingi ya Igomaa 
iliyopo katika Halmashauri ya Wilaya ya  Mufindi 

(ii) Idadi ya vikundi vya Wavuvi vilivyoundwa ni 2 kati ya lengo la kuunda 
vikundi 4. Vikundi vilivyoundwa vina jumla ya Wavuvi 37 na vimeundwa 
katika Halmashauri za Wilaya za Mufindi na Iringa, 
 

(iii) Kiasi cha Samaki kilichovuliwa kimeongezeka kutoka tani 513.20 
zilizovuliwa mwezi Juni 2021 hadi kufikia tani  845.63 zilizovuliwa mwezi 
Desemba, 2021. Aidha, mapato ya Serikali yaliyokusanywa kutokana na  
na shughuli za uvuvi kwa kipindi husika ni Shilingi milioni  36.5. 

 
 

8.0 Sekta ya Viwanda (Ibara ya 46) 
  
Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya Viwanda katika kipindi husika ni pamoja na:- 

(i) Viwanda vikubwa viwili (2) vinaendelea kujengwa katika Mkoa wa Iringa.Viwanda 
hivyo ni LUSH CHANZO kilichopo Halmashauri ya Mji Mafinga ambacho 
kitajihusisha na uzalishaji wa bidhaa zitokanazo na mazao ya misitu, na kingine 
ni Kiwanda cha Kuzalisha Chakula cha Mifugo kinachojengwa na SHAFA Agro 
Company katika eneo la Kidamali katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 
Kiwanda cha LUSH CHANZO kikikamilika na kuanza uzalishaji kitaajiri watu kati 
ya 450 hadi 700 na kile cha SHAFA kitaajiri takribani watu 200. 
 

(ii) Idadi ya Viwanda  Vidogo imeongezeka kutoka Viwanda 443 vilivyokuwepo 
mwezi Juni, 2021 hadi kufikia Viwanda vidogo 460 mwezi Desemba,  2021  ikiwa 
ni ongezeko la viwanda vidogo 17 ambavyo vimezalisha ajira kwa watu  148. 
  

(iii) Idadi ya Viwanda  Vidogo imeongezeka kutoka Viwanda 1,351 vilivyokuwepo 
mwezi Juni, 2021 hadi kufikia Viwanda Vidogo 1,375 mwezi Desemba  2021 
ikiwa ni ongezeko la viwanda vidogo 24 ambavyo vimezalisha ajira kwa watu 
224. 

 
9.0 Barabara (Ibara ya 55)  
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9.1 Matengenezo ya Barabara kupitia Wakala ya Barabara Nchini (TANROADS)  
 
Katika kipindi cha Julai - Desemba, 2021 Serikali kupitia Wakala wa Barabara Nchini 
(TANROADS) Mkoa wa Iringa ilitoa jumla ya Shilingi bilioni 4.8 ambazo zimetumika 
kutengeneza barabara zenye urefu wa km 33.1 na madaraja manne (4). Aidha, miradi 
iliyotekelezwa na TANROADS katika kipindi husika ni pamoja na:-   

(i) Ukarabati wa Barabara kwa kiwango cha lami yenye urefu wa km 1.4 
ambao umegharimu Shilingi bilioni 1.2 Ukarabati huo umefanyika kwenye 
barabara zifuatazo:- 

 Ugwachanya (Tosamaganga Junction) – Hospitali ya Tosamaganga 
(Km 1.4) ujenzi wa tuta la barabara tabaka la chini na ujenzi wa 
makalvati umekamilika na maandalizi ya tabaka la lami yanaendelea. 

  Barabara ya Iringa bypass (Kihesa Kilolo-Tumaini- Igumbilo) ambapo 
ujenzi wa madaraja manne (4) kati ya sita (6) umekamilika na kazi 
inaendelea.  

 
(ii) Matengenezo ya kawaida na ya vipindi maalum katika barabara za lami 

zenye urefu wa km 7.4 ambayo yamegharimu kiasi cha Shilingi bilioni  1.7 
Barabara zilizokarabatiwa ni pamoja na:- 
 

 Iringa – Mtera (eneo la Igingilanyi) (km 3.5), kazi ambayo 
imefanyika ni ujenzi wa tuta la barabara tabaka la chini ambao 
umekamilika na maandalizi ya tabaka la lami yanaendelea. 
 

 Ipogolo – Idete (Ndiwili – Kilambo) (km 3.9) ujenzi wa tuta la 
barabara tabaka la chini unaendelea. 

 
(iii) Matengenezo ya kawaida na ya vipindi maalum katika barabara za 

changarawe zenye urefu wa km 24 ambayo yamegharimu jumla ya 
Shilingi milioni 486.  Malipo kwa wakandarasi hayajafanyika kwasababu 
kazi inaendelea. 
 

(iv) Ujenzi wa barabara ya Ipogolo – Idete umeongezeka kutoka km 15.94 
mwezi Juni, 2021 hadi kufikia km 16.14 mwezi Desemba, 2021. Ujenzi 
huo umegharimu Shilingi milioni 188.1. 

 
(v) Kazi ya upembuzi yakinifu na usanifu wa kina wa barabara ya Mafinga – 

Mgololo imefikia asilimia 95 (kazi ipo hatua za mwisho za kuandaa 
makabrasha ya zabuni na imegharimu Shilingi milioni 116.7.  

 

 

 Zifuatazo ni baadhi ya picha za miradi iliyotekelezwa na Wakala wa Barabara Nchini 
(TANROADS) katika kipindi cha Julai- Desemba, 2021. 
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Picha inayoonesha upanuzi wa Barabara eneo la Idete katika Halmashauri ya Wilaya 

Kilolo 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Picha inayoonesha upanuzi wa Barabara eneo la Idete katika Halmashauri ya Wilaya 

Kilolo 
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Picha inayoonesha kazi ya kuweka Tabaka la chini (CRR) ikiwa inaendelea eneo la 
Igingilanyi katika Barabara ya Iringa- Dodoma 

 
 

  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Picha inayoonesha Ujenzi wa daraja katika barabara ya mchepuo ya Kihesa Kilolo-

Tumaini-Igumbilo eneo la Chuo kikuu cha Iringa katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Iringa. 
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9.2. Ujenzi wa Barabara Kupitia Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini (TARURA)  

Mafanikio yaliyopatikana kupitia Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini (TARURA) kwa 

kipindi cha Julai - Desemba, 2021 ni pamoja na: - 

(i) Ujenzi wa barabara za lami umeongezeka kutoka Km 116.20 mwezi Juni, 2021 
hadi kufikia Km 133.88 mwezi Desemba, 2021. Ujenzi huo umegharimu Shilingi 
bilioni 12.8. Ongezeko hilo la ujenzi wa barabara ni sawa na asilimia 15.21 ya 
makadirio ya kuongeza km 53.25 za barabara za lami. Barabara za lami 
zilizojengwa ni pamoja na Kidabaga – Bomalang’ombe, Sawala – Mkonge – 
Iyegeya, Makondeko – Ndolezi na Mwamkoa – Mbagala. 

 
(ii) Ujenzi wa barabara za Changarawe  umeongezeka kutoka Km 1,894.268 

zilizokuwepo mwezi Juni, 2021 hadi kufikia Km 1,993.066 mwezi Desemba, 
2021 ambazo zimegharimu Shilingi bilioni 1.02. Barabara za changarawe 
zilizojengwa ni 15 kama zinavyoonekana kwenye Kiambatisho “A”.  
 

(iii)  Ujenzi wa barabara za udongo  umeongezeka kutoka Km 3,343.15 zilizokuwepo 
mwezi Juni, 2021 hadi kufikia Km 3,458.825 mwezi Desemba, 2021 ambazo 
zimegharimu Shilingi milioni 853.4. Barabara za udongo zilizojengwa ni 22 kama 
zinavyoonekana kwenye Kiambatisho “B”. 

 

(iv)  Ujenzi wa madaraja umeongezeka kutoka madaraja 382 yaliyokuwepo mwezi 
Juni, 2021 hadi kufikia madaraja 399 mwezi Desemba, 2021 ambayo 
yamegharimu  jumla ya Shilingi milioni 962.1. Madaraja makubwa yaliyojengwa 
ni pamoja na;- 

 Daraja la  Ifwagi kwenye barabara ya Itona - Ifwagi 

 Daraja la wami kwenye barabara ya Vikula – Kilosamufindi 

 Ilula – Ilambo 

 Mtandika – Nyanzwa 

 Makungu – Mlafu na Itimbo – Kitelewasi 

 Mtwivila Darajani. 
 

(iv) TARURA imepokea Shilingi bilioni 3.5 ikiwa ni fedha za majimbo (bilioni 2.1) na 
tozo za miamala ya simu (bilioni 1.4) kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali ya barabara ambapo barabara 31 zinatekelezwa kupitia fedha za 
majimbo na barabara 25 zinatekelezwa kupitia fedha za tozo. Barabara hizo zipo 
katika hatua mbalimbali za utekelezaji kama inavyoonekana kwenye 
Kiambatisho “C”.  
 

(v) TARURA imepokea kiasi cha Shilingi bilioni 1.3 kwa ajili ya matengenezo ya 
dharura ya barabara ya Ifunda-Bandabichi-Itengulinyi iliyopo katika 
Halmasghauri ya Wilaya ya Iringa. Utekelezaji wa barabara hiyo umefikia 
asilimia 80.  

 
Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini (TARURA) inaendelea kutekeleza Miradi 

mikubwa ya Barabara kwa kutumia fedha za ndani na za Wafadhili kama ifuatavyo:- 
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 Ujenzi wa barabara ya Sawala –Mkonge –Iyegeya (km 30.3) chini ya ufadhili wa 
Jumuiya ya Ulaya umefikia Km 12.3 kutoka km 6 zilizokuwa zimejengwa kufikia 
mwezi Juni, 2021. Aidha, hadi kufikia Desemba, 2021 “first seal” imekamilika 
kwenye “km 1.9 na kuchanganya kifusi na saruji ili kuimalisha tabaka la barabara 
(stabilization) kumekamilika kwenye eneo la km 16.1.  

 Ujenzi wa Barabara ya Kidabaga-Bomalang”ombe (km 18.3) chini ya ufadhili wa 
Jumuiya ya Ulaya umefikia km 18.3 kutoka Km 12 zilizokuwa zimejengwa kufikia 
mwezi Juni, 2021. 

 Ujenzi wa daraja la Tosamaganga umefikia asilimia 75 kutoka asilimia 20 
zilizokuwa zimefikiwa mwezi Juni, 2021. 

 Ujenzi wa barabara ya Makondeko – Ndolezi (km 0.8) umefikia km 0.75 kutoka 
km 0.6 zilizokuwa zimejengwa kufikia mwezi Juni, 2021. 

Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha miradi ya barabara inayotekelezwa na 
Wakala wa Barabara za Mijini na Vijijini (TARURA) katika kipindi cha Julai- Desemba 
2021;- 

 
Picha inayoonesha uchanganyaji wa Chokaa kwenye barabara ya kidabaga – 
Bomalang’ombe  iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo 
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Picha inayoonesha ujenzi wa daraja box kalvati la midomo minne katika barabara ya 
Ilula – Ilambo (Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo) 

 
 

 
Picha inayoonesha ujenzi wa daraja katika barabara ya Ifunda – Bandabichi katika   

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 
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Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea katika Barabara ya Mtwivila - Darajani –
Ikonongo (Manispaa ya Iringa) 

Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea katika Barabara ya Donbosco-Mawelewele-Zizi 

(Manispaa ya Iringa) 
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10.0 Viwanja vya Ndege  (Ibara ya 59) 

Kwa upande wa upanuzi wa Kiwanja cha Ndege cha Iringa mafanikio yaliyopatikana ni 
kama ifuatavyo:- 
 

i. Upanuzi wa barabara ya kurukia na kutua ndege umefikia asilimia 35 
ikilinganisha na asilimia 15 iliyokuwa imefikiwa mwezi Juni, 2021. 
 

ii. Hatua ya ujenzi wa miundombinu mbalimbali ambayo ni pamoja na Jengo la 
Muda la Abiria, Jengo la Zimamoto na “power house umefikia asilimia 26 
ukilinganisha na asilimia  0 mwezi Juni, 2021. 
 

iii. Hadi mwezi Desemba, 2021 gharama zilizotumika kwenye ujenzi wa barabara 
ya kuruka ndege na miundombinu mingine ni Shilingi bilioni 10.9. 
 
 

iv. Ujenzi wa barabara ya kuruka ndege na miundombinu mingine kulingana na 
mkataba unatarajiwa kukamilika mwezi Machi, 2024. 

 

Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha hatua iliyofikiwa kwa baadhi ya miradi 

inayotekelezwa katika eneo la Uwanja wa Ndege wa Iringa 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

 

 

Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea wa njia ya kurukia na kutua ndege kwenye 

Uwanja wa Ndege wa Iringa 
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Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea wa Jengo la muda la abiria (Terminal Building) 

katika uwanja wa Ndege wa Iringa.. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea wa Jengo la ‘‘power house’’ katika uwanja wa 

Ndege wa Iringa. 
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11.0   Nishati ya Umeme (Ibara ya 63) 

Katika kipindi cha Julai - Desemba, 2021 Serikali ilitoa jumla ya Shilingi bilioni 3.8 kwa 
ajili ya usambazaji wa umeme kwenye maeneo mbalimbali ya Mkoa wa Iringa.  
 
Kiasi hicho kilitumika katika kusambaza umeme kwenye jumla ya maeneo (59). 
Maeneo yaliyopatiwa umeme yalihusisha mashamba manne (4) pampu za maji mbili 
(2), Mitaa 10 Vitongoji 30, Shule za Msingi tatu (3), Sekondari tano (5), Makanisa 
matatu (3) na Misikiti miwili (2).   
 
Aidha, zoezi la usambazaji umeme vijijini nalo liliendelea ambapo hadi kufikia 
Desemba, 2021 jumla ya vijiji 324 vilikuwa vimepatiwa umeme kati ya vijiji 360 vilivyopo 
Mkoani Iringa. Vijiji vilivyobaki ni 36 ambavyo vipo katika mchanganuo ufuatao:- 

 Wilaya ya Iringa Vijiji sita (6) 

 Wilaya ya Kilolo Vijiji ishirini na moja (21) 

 Wilaya ya Mufindi Vijiji tisa (9) 
 

Aidha, Shirika la Umeme Nchini (TANESCO) kwa kushirikiana na Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) limejiwekea mkakati wa kuhakikisha kuwa Vijiji vyote vinapatiwa umeme 
kwa kukamilisha kazi ya usambazaji umeme katika vijiji vyote vilivyobakia katika mradi 
wa REA  Awamu ya Tatu Mzunguko wa Pili (REA III Round II 36/37) ifikapo Desemba, 
2022. 

12.0 Utalii (Ibara ya 67) 
Katika kipindi cha Julai - Desemba, 2021 Mkoa umeendelea kuboresha mazingira ya 
kutembelewa na Watalii yatakayowezesha Watalii wa ndani na nje kutembelea Vivutio 
vilivyopo Mkoani Iringa. Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi husika kwenye Sekta ya 
Utalii ni pamoja na:- 
 

(i) Uhamasishaji kwa wananchi na wageni kutembelea Vivutio vilivyopo 
Mkoani Iringa ulifanyika kwa kushirikiana na wadau. Aidha, jumla ya 
watalii 9,073 walitembelea vivutio vilivyopo Mkoani Iringa. Kati ya Watalii 
hao, Watalii wa ndani walikuwa 4,762 na watalii wa nje wataalam 
(“expatriet”) walikuwa 1,284 na watali wa kawaida “Non Residents”  
walikuwa 3,027. 
 

(ii) Mkoa umeratibu maadhimisho ya Wiki ya Utalii Duniani kwa kutoa 
mafunzo ya Utalii kwa Shule za Msingi 52 na Sekondari 27 lengo likiwa ni 
kujenga uelewa mpana kwa wanafunzi kuhusiana na Utalii. Aidha, Mkoa 
umetoa hamasa kwa wananchi kutembelea vivutio kupitia vyombo vya 
habari. 
 

(iii) Aidha, GN inayoruhusu matumizi ya eneo la Kihesa Kilolo kwa ajili ya 
ujenzi wa miundombinu ya Kiutalii imetoka tarehe 7/1/2022. GN hiyo 
inaruhusu kutekelezwa kwa Mpango wa matumizi ya eneo hilo. Matumizi 
ya eneo hilo yanatarajiwa kuanza rasmi Mwaka huu wa fedha wa 
2021/2022.  
 

(iv) Serikali kupitia Program ya REGROW inaendelea kutekeleza kazi ya 
upembuzi yakinifu wa Barabara zitakazojengwa kwenye hifadhi ya Ruaha 
ili kuyafikia maeneo yenye vivutio yasiyofikika. 
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Aidha, kupitia programu ya REGROW inayohusisha matengenezo ya 
Barabara katika hifadhi za ukanda wa Kusini ambazo ni Ruaha, 
Udzungwa na Mikumi, upembuzi yakinifu wa barabara zilizopo katika 
hifadhi hizo unaendelea kufanyika ambapo, utagharimu Shilingi bilioni 2.3. 
Program imetoa mitambo 8 yenye thamani ya Shilingi bilioni 12 ambayo 
inatumika katika kufanya matengenezo ya Barabara katika Hifadhi ya 
Ruaha. 
 

13.0 Sekta ya Misitu (Ibara ya 69) 
Katika kipindi cha Julai - Desemba, 2021 Mkoa umeendelea kusimamia shughuli 
zinazohusu Sekta ya Misitu. Mafanikio yaliyopatikana katika kipindi hicho kwenye Sekta 
ya Misitu ni pamoja na: 
 

(i) Mkoa kwa kushirikiana na wadau, umehamasisha upandaji na utunzaji wa 
miti.  Matokeo ya uhamasishaji huo yanaonesha kuwa, kati ya miti milioni 
34.3 ilipandwa katika kipindi cha Januari-Juni, 2021, miti milioni 31.7 
ilitunzwa na kupona ikiwa ni sawa na asilimia 92.6 ya miti iliyopandwa.  
 
 

(ii) Kuweka mazingira mazuri yatakayowezesha Sekta ya Misitu kuzalisha 
ajira kwa wananchi. Katika kutekeleza jukumu hili Mkoa uliratibu 
Kongamano la Uwekezaji katika Sekta ya Misitu na Maonesho ya Bidhaa 
za Misitu Katika Vwanja vya Wambi Mafinga tarehe 13 hadi 15/11/2021.  
Lengo la Kongamano na maonesho hayo, lilikuwa ni kutangaza fursa 
zilizopo kwenye Sekta ya Misitu, kuhamasisha uwekezaji utakaozalisha 
ajira na kuitangaza Sekta ya Misitu nje na ndani ya Mkoa wa Iringa.  

 
Jumla ya wajasiriamali 90 walishiriki katika maonesho hayo na Wananchi 
wapatao 1,200 walishiriki katika Kongamano hilo. 
 

(iii) Uwezo kwa wadau wa Utalii, Misitu, wanyamapori, Mazingira, Nyuki 
umeimarishwa kupitia vikao mbalimbali lengo likiwa ni kuimarisha 
usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za wanyamapori, misitu na nyuki ili 
kuongeza mchango wa sekta  ya misitu katika Pato la Mkoa. Tarehe 20-
21/12/2021 wadau 50 wa misitu walijengewa uwezo wa utunzaji na 
uendelezaji wa rasilimali za misitu ikiwa ni pamoja na ufugaji wa nyuki. 
Vilevile tarehe 23-24/9/2021 wadau 60 wa utalii walijengewa uwezo wa 
kuendeleza Sekta ya Utalii katika kuhamasisha watalii wa ndani na nje 
kutembelea vivutio vilivyopo katika Mkoa wa Iringa. 
 
Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha Washiriki wa Kongamano la 
Misitu la Mkoa wa Iringa lililofanyika tarehe 13-15/10/2021 na mafunzo 
kwa wadau wa nyuki. 
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Picha inayoonesha baadhi ya washiriki wa Kongamano la Misitu la Mkoa wa 
Iringa lilofanyika tarehe 13-15/11/2021 Katika Viwanja vya Wambi vilivyopo 
Halmashauri ya Mji Mafinga 
 

 

Picha inayoonesha baadhi ya Viongozi walioshiriki katika Kongamano la Misitu la Mkoa wa 

Iringa lilofanyika tarehe 13-15/11/2021 katika viwanja vya Wambi vilivyopo Halmashauri ya Mji 

Mafinga 
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14.0 Ardhi (Ibara ya 74) 

Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya Ardhi katika kipindi cha Julai – Desemba, 
2021 ni pamoja na:- 

(i) Kutolewa kwa jumla ya hati 12,156 hadi kufikia mwezi Desemba, 2021 kupitia 
Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Iringa iliyoanzishwa mwaka 2020. Ofisi hiyo 
imerahisisha utoaji na upatikanaji wa huduma ya masuala ya ardhi kwa 
wananchi. 
 

(ii) Jumla ya viwanja 5,914 na mashamba 42 yamepimwa katika kipindi hicho. 

(iii) Jumla ya Hatimiliki za Kisheria 1,574 na Hati za Kimila 10,582 zimetolewa  

(iv) Urasimishaji wa makazi 703 umefanyika katika Halmashauri mbili (2), 
ambazo ni Halmashauri ya Mji Mafinga makazi 664 na Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa makazi 39. 
 

(v) Kiasi cha Shilingi bilioni 1.09 kimekusanywa kutokana na kodi za ardhi kwa 
kipindi cha Julai - Desemba, 2021. 
 

(vi) Migogoro mikubwa miwili (2) ya Ardhi imesuluhishwa kati ya mitatu (3) 
iliyoripotiwa. Migogoro iliyosuluhishwa ni pamoja na:- 
 
(i) Mgogoro kati ya Jeshi la Magereza Mlolo dhidi ya ndugu Modestus 

Kalinga 
 

(ii) Mgogoro kati ya Jumuiya ya Waislam Chuo Kikuu cha Tumaini (Iringa) 
dhidi ya familia za Erick Mgeni na George Fuime 

 
 
15.0 Maendeleo ya Elimu (Ibara 80) 

Mafanikio yaliyopatikana kwenye Sekta ya Elimu kwa kipindi cha Julai hadi Desemba, 

2021 ni pamoja na:- 

15.1 Elimu ya Awali 

(i) Upatikanaji wa vifaa vya kufundisha na kujifunzia umeongezeka kutoka 

asilimia 65.2 mwezi Juni, 2021 hadi asilimia 65.7 mwezi Desemba, 2021. 

 

15.2 Elimu ya Msingi 

(i) Mkoa ulipokea kiasi cha Shilingi bilioni 1.8   zilizotolewa na Serikali chini ya 

Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO-

19. Kati ya fedha hizo zilizotolewa Shilingi  bilioni  1.64 zilikuwa ni kwa ajili ya 

ujenzi wa vyumba    vya madarasa 82 katika Shule Shikizi za Msingi na Shilingi 

milioni 160 kwa ajili ya  Ujenzi wa mabweni ya wanafunzi wa Elimu Maalum 

katika shule za Msingi Amani  iliyopo Halmashauri ya Mji Mafinga na Shule ya 

Msingi Kisilasi iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi.   
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NA. HALMASHAURI FEDHA ILIYOTOLEWA FEDHA ILIYOTUMIKA IDADI YA 

MADARASA/MABWENI 

YALIYOJENGWA 

KIASI CHA FEDHA 

KILICHOBAKI 

1. IRINGA MC                                 -                                  -    0                            -    

2. IRINGA DC         560,000,000.00       560,000,000.00  28                             -    

3. KILOLO DC 
           240,000,000.00          240,000,000.00  12                             -    

4. MUFINDI DC 
        920,000,000.00       840,000,000.00  43                            -    

 MAFINGA TC 
          80,000,000.00         73,952,927.52  1        6,047,072.48  

 JUMLA 
    1,800,000,000.00    1,713,952,927.52  84        6,047,072.48  

 

 

Picha zifuatazo zinaonesha baadhi ya madarasa na mabweni yaliyojengwa 

kwenye Shule Shikizi kupitia Mradi wa Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa 

Taifa na Mapambano dhidi ya UVIKO-19. 

 

          Picha inayoonesha vyumba viwili (2) vya madarasa na Ofisi vilivyojengwa katika 

Shule Shikizi ya Idodi Mtambula katika Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi. 
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Picha ya madarasa mawili (2) yaliyojengwa katika Kituo Shikizi cha Itotoma Kata ya 

Mninga Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi. 

 

 

Picha inayoonesha jengo lenye vyumba viwili (2) vya madarasa katika Kituo Shikizi 

Umoja Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo.  
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Picha inayoonesha jengo lenye vyumba viwili (2) vya madarasa katika Kituo Shikizi 

Lutitili-Kibena, Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

 

 

 

Picha inayoonesha jengo la bweni la wanafunzi wa Elimu Maalumu linaloendelea 

kujengwa katika Shule ya Msingi Amani, Halmashauri ya Mji Mafinga, 
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Picha inayoonesha jengo la bweni la wanafunzi wa Elimu Maalumu linaloendelea 

kujengwa katika Shule ya Msingi Kisalasi, Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi  

 

(ii) Idadi ya Madarasa ya Elimu Msingi imeongezeka kutoka madarasa 4,313 

yaliyokuwepo mwezi Juni, 2021   hadi madarasa 4501   mwezi Desemba, 

2021. 

 

(iii) Idadi ya matundu ya vyoo imeongezeka kutoka matundu 8,277 yaliyokuwepo 
mwezi Juni, 2021 hadi matundu   8,360 mwezi Desemba, 2021.  
 

(iv) Idadi ya madawati katika Shule za Msingi imeongezeka kutoka madawati 
86,343 yaliyokuwepo mwezi Juni, 2021 hadi kufikia Madawati 93,837 mwezi 
Desemba, 2021.  

 
(v) Idadi ya Shule za Msingi zimeongezeka kutoka shule 525   zilizokuwepo 

mwezi Juni, 2021 hadi kufikia Shule 537 mwezi Desemba, 2021. Shule 

zilizoongezeka ni Kisada, Malendi, Igominyi, Ifiga, Kidilu, Igeme, 

Kilumbwa, Mwangaza, Umoja na Ilawa zilizopo Halmashauri ya Wilaya ya 

Kilolo na Shule za Ukwega na Itunundu B zilizopo Halmashauri ya Wilaya 

ya Iringa. 

 
(vi) Hali ya ufaulu kwa matokeo ya Darasa la saba (PSLE)-2021 yaliyotolewa na 

Baraza la Mitihani la Tanzania yanaonesha kuwa Mkoa wa Iringa umeshika 

nafasi ya Pili kati ya Mikoa 26 ya Tanzania Bara. Aidha, Mkoa ulikuwa na   

Watahiniwa 28,016 na waliofaulu ni 25,498 sawa na asilimia 91.01.  
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15.3. Elimu ya Sekondari 

(i) Mkoa ulipokea Shilingi bilioni 4.9 zilizotolewa na Serikali chini ya Mradi wa 

Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO-

19. Fedha hizo zilitolewa kwa ajili ya ujenzi wa vyumba 245 vya madarasa katika 

Shule za Sekondari.  

 

NA. HALMASHAURI FEDHA ILIYOTOLEWA FEDHA ILIYOTUMIKA IDADI YA 

MADARASA/MABWENI 

YALIYOJENGWA 

KIASI CHA FEDHA 

KILICHOBAKI 

1. IRINGA MC      660,000,000.00       660,000,000.00  33 - 

2. IRINGA DC   1,320,000,000.00    1,320,000,000.00  66 - 

3. KILOLO DC 
  1,460,000,000.00    1,460,000,000.00  73 

- 

4. MUFINDI DC 
  1,140,000,000.00    1,140,000,000.00  57 

- 

 MAFINGA TC 
     320,000,000.00       320,000,000.00  16 

- 

 JUMLA 
  4,900,000,000.00    4,900,000,000.00  245 

- 

 

Zifuatazo ni baadhi ya picha za vyumba vya madarasa vilivyojengwa kupitia 

Mradi wa Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi ya 

UVIKO-19 katika Mkoa wa Iringa: - 

 

 
Picha inayoonesha jengo lenye vyumba vitano (5) vya madarasa katika Shule ya 

Sekondari  ya Lukosi katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo 
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Picha inayoonesha jengo lenye Vyumba viwili (2) vya madarasa katika Shule ya 

Sekondari ya Tagamenda  katika Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 

 

 

 

 

 
Picha inayoonesha jengo lenye madarasa mawili (2) na Ofisi ya Walimu katika Shule ya 

Sekondari ya Kinyanambo katika Halmashauri ya Mji  Mafinga. 
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Picha inayoonesha jengo lenye darasa katika Shule ya Sekondari ya Furahia iliyopo 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

 

(ii) Mkoa ulipokea Shilingi milioni 325 zilizotolewa na Serikali kutokana na Tozo ya 

Miamala ya Simu. Fedha hizo zilitolewa kwa ajili ya ukamilishaji wa maboma 26 

katika Shule za Sekondari. Ukamilishaji wa maboma hayo upo katika hatua 

mbalimbali. 

 

Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha miradi iliyotekelezwa kupitia fedha 

zilizotokana na Tozo za Miamala ya Simu:- 
 

 
Picha ikionesha ukamilishaji wa maboma katika Shule ya Sekondari Nyololo 

iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi. 
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Picha ikionesha ukamilishaji wa maboma katika Shule ya Sekondari Kiheka iliyopo 

Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. 

 

Picha inayoonesha kazi ya Umaliziaji wa ujenzi wa Madarasa mawili (2) Shule ya 

Sekondari ya Kalenga katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 
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Picha inayoonesha kazi ya Umaliziaji wa ujenzi wa Madarasa Shule ya Sekondari ya 

Changarawe iliyopo Halmashauri ya Mji Mafinga. 

 

 

(iii) Idadi ya vyumba vya madarasa imeongezeka kutoka vyumba vya madarasa 

1,632 vilivyokuwepo mwezi Juni, 2021 hadi kufikia madarasa 1,956 mwezi 

Desemba, 2021. 

 
(iv) Idadi ya Shule za Sekondari imeongezeka kutoka Shule 185 zilizokuwepo mwezi 

Juni, 2021 hadi kufikia Shule 189 mwezi Desemba, 2021. Shule zilizoongezeka 

ni Saint GIOVANO, EDUCA, MEDALA na KENASY Shule zote hizo zipo 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

 

(v) Idadi ya nyumba za walimu wa Sekondari zilizojengwa imeongezeka kutoka 

nyumba 605 zilizokuwepo mwezi Juni, 2021 hadi kufikia nyumba 609 mwezi 

Desemba, 2021. 

  

(vi) Idadi ya Maabara imeongezeka kutoka maabara 227 zilizokuwepo mwezi Juni, 

2021 hadi kufikia maabara 247 mwezi Desemba, 2021. Zifuatazo ni baadhi ya 

picha zinazoonesha Maabara zilizojengwa katika kipindi husika:- 

 
 

 



32 

 

 
Picha inayoonesha eneo la ndani la Maabara iliyojengwa katika Shule ya 

Sekondari ya Mivinjeni Idunda iliyopo Halmashauri ya Manispaa ya Iringa. 

 

 
Picha inayoonesha jengo la Maabara katika Shule ya Sekondari ya Itengule 

iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi. 
 

(vii) Idadi ya madawati katika Shule za Sekondari imeongezeka kutoka madawati 
64,664 yaliyokuwepo mwezi Juni, 2021 hadi kufikia madawati 69,834 mwezi 
Desemba, 2021. 
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(viii) Idadi ya matundu ya vyoo imeongezeka kutoka matundu 2,677 yaliyokuwepo 
mwezi Juni, 2021 hadi kufikia matundu 2,777 yaliyojengwa kufikia mwezi 
Desemba, 2021. 

 
 
Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha baadhi ya vyoo vilivyojengwa 
katika kipindi husika:-  

 
 

 
 

Picha inayoonesha Matundu 10 ya vyoo yaliyojengwa katika Shule ya Sekondari ya 

Kiheka, iliyopo Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. 

 

 

Picha inayoonesha Jengo la Choo katika Shule ya Sekondari ya Bumilayinga, iliyopo 

Halmashauri ya Mji Mafinga. 

 

(ix) Ufaulu wa mtihani wa Kidato cha Sita Kimkoa umepanda kutoka asilimia 99.43 

mwaka 2020    hadi  kufikia asilimia 99.72 mwaka 2021.  
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15.4. Elimu Bila Malipo  

Jumla ya Shilingi bilioni 4.1 zimepokelewa kwa ajili ya kugharamia uendeshaji wa Elimu 

Bila Malipo katika kipindi cha Julai-Desemba, 2021. Kati ya kiasi hicho kilichopokelewa 

Shilingi 1.2 zimetumika kwenye Shule za Msingi na Shilingi 2.9 zimetumika kwenye 

Shule za Sekondari. 

15.5. Miradi inayotekelezwa na Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 

Katika kipindi cha Julai-Desemba, 2021 Serikali ilitoa kiasi cha Shilingi bilioni 3.3 kwa 

ajili ya ujenzi wa miundombinu mbalimbali kwenye Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 

Mkwawa. Miradi inayotekelezwa kupitia fedha hizo ni pamoja na:- 

(i) Upanuzi wa Juu wa Maabara ya Viumbe Hai 
Mradi huo ulianza kutekelezwa mwezi Juni, 2021 na unakusudiwa kutumia Shilingi 

milioni 864.2 na unatarajia kukamilika mwezi Februari, 2022. Aidha, hadi kufikia mwezi 

Desemba, 2021 mradi huo ulikuwa umefikia asilimia 75 na ulikuwa umetumia Shilingi 

milioni 262.2. Jengo hilo likikamilika litapunguza uhaba wa miundombinu ya kufundishia 

na kujifunzia. 

Zifuatazo ni picha zinazoonesha hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa Mradi wa upanuzi 
Maabara ya Viumbehai:- 

 
Picha inayoonesha muonekano wa nje wa jengo la Maabara ya Viumbehai 

linaloendelea kujengwa katika Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 
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Picha inayoonesha muonekano wa ndani wa jengo la Maabara ya Viumbehai 

linaloendelea kujengwa katika Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa 

 

(ii) Ukarabati wa majengo na miundombinu ya Chuo 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa kinaendelea kutekeleza shughuli ya 
ukarabati mkubwa wa majengo na miundombinu ya Chuo.  Katika Awamu ya 
Kwanza ya ukarabati jumla ya majengo 13 yaliwekwa kwenye mpango wa 
ukarabati. Majengo hayo ni:- mabweni ya wanafunzi (majengo matano), 
Ukumbi Mkuu wa Mikutano (majengo matatu), Jengo la Ofisi za Utawala, 
Jengo la Udahili, jengo la Maabara ya Kemia namba tatu na majengo ya 
Maabara za Kompyuta/Sayansi (majengo mawili). 
 
Ukarabati huo ulitegemea kugharimu Shilingi milioni 300. Aidha, hadi kufikia 
Desemba, 2021 kazi ya ukarabati wa majengo yote ulikuwa umefikia asilimia 
85 na ulikuwa umetumia kiasi cha Shilingi milioni 243. 
 
Ukarabati huo ukikamilika utasaidia kuyarudisha majengo yaliyochakaa katika 
hali nzuri na hivyo kuongeza ufanisi katika ufundishaji na utumiaji rasilimaliwatu 
(wahadhiri) na kupunguza uhaba wa miundombinu ya kufundishia, kujifunzia 
na malazi.  
 
Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha baadhi ya majengo ya Chuo Kikuu 
Kishiriki cha Elimu Mkwawa baada ya kukarabatiwa 
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Picha inayoonesha jengo la Maabara ya Kemia lililopo katika Chuo Kikuu Kishiriki cha 

Mkwawa baada ya kukarabatiwa. 

 

Picha inayoonesha Jengo la Maabara za Sayansi/Kompyuta katika Chuo Kikuu 

Kishiriki cha Mkwawa 

(iii) Mradi wa ujenzi wa barabara ndani za ndani ya Chuo Kikuu Kishiriki Cha 
Elimu Mkwawa 

Ujenzi wa barabara za ndani ya Chuo zenye urefu wa Kilomita 3.8 unaendelea ikiwa ni 

utekelezaji wa agizo la aliyekuwa Rais wa Serikali ya awamu ya Tano wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Hayani Dkt. John Pombe Magufuli alipotembelea Chuo 

Kishiriki cha Elimu Mkwawa tarehe 2/5/2018.   

Mradi huo unasimamiwa na Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) na 

unatekelezwa na Mkandarasi Mtwivila Traders&Construction Co.Ltd kwa grarama ya 

Shilingi bilioni 3.08. 
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Hadi kufikia mwezi Desemba, 2021 mradi huo ulikuwa umefikia asilimia 94 ya 

utekelezaji. Hivyo, mradi huo umekamilika kwa kiasi kikubwa (substantial completion) 

na barabara zimeanza kutumika. 

Zifuatazo ni baadhi ya picha zinazoonesha mradi wa ujenzi wa barabara za ndani 

katika Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa:- 

 

Picha inayoonesha sehemu ya mzunguko wa barabara iliyojengwa katika Chuo Kishiriki 

cha Elimu Mkwawa 

 

 

Picha inayoonesha sehemu ya Barabara Na. 1 katika Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa 
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16.0 Huduma za Afya (Ibara ya 83)  

Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya Afya kwa kipindi cha Julai - Desemba, 2021 ni 

pamoja na: - 

i. Mkoa wa Iringa ulipokea kiasi cha Shilingi bilioni 1.75 zilizotolewa na Serikali 
kutokana na Tozo za Miamala ya Simu ili kujenga Vituo vya Afya saba (7) katika 
Halmashauri tano za Mkoa wa Iringa. Vituo hivyo ni Mkimbizi kilichopo 
Halmashauri ya Manispaa ya Iringa, Malengamakali na Kiwele vilivyopo 
Halmashauri ya Wilaya ya Iringa, Ifingo kilichopo Halmashauri ya Mji Mafinga, 
Sadani na Kibengu vilivyopo Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi na Nyalumbu 
kilichopo Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. Ujenzi wa Vituo vyote saba 
umeshaanza na upo katika hatua mbalimbali. 
 
Zifuatazo ni baadhi ya picha za ujenzi unaoendelea kwenye Vituo vya Afya 

husika:-                          

 

Picha inayoonesha jengo la wagonjwa wa nje likikamilishwa katika Kituo cha 

Afya cha Mkimbizi katika Manispaa ya Iringa. 
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Picha inaonesha Jengo la huduma za wagonjwa wa nje likiwa linakamilika, katika Kituo 

cha Afya Ifingo, Halmashauri ya Mji wa Mafinga. 

 

Picha inayoonesha hatua iliyofikiwa katika Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje Kituo 

cha Afya Kibengu, Halmashauri ya wilaya Mufindi. 
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Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea wa jengo la Maabara katika Kituo cha Afya 
Nyalumbu, Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. 
 

ii. Mkoa wa Iringa ulipokea Shilingi milioni 800 kwa ajili ya ukamilishaji wa maboma 
ya Zahanati katika Halmashauri zote. Tayari maboma matatu (3) katika 
Halmashauri ya Wilaya Kilolo (Mbawi, Masege na Lugalo) yamekamilika. Aidha, 
maboma matatu (3) katika Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi (Igombavanu, 
Kiyowela na Ihanu) yamekamilika. Kwa upande wa Halmashauri ya Manispaa 
Iringa vituo viwili vya Mtalagala na Itamba vimekamilika. Vilevile Jengo la 
Wagonjwa wa Nje katika Kituo cha Afya cha Ifingo Halmashauri ya Mji Mafinga 
limekamilika. 
 
Zifuatazo ni baadhi ya picha za ujenzi unaoendelea kwenye Zahanati husika 

 

Picha inayoonesha Jengo la zahanati ya Lugalo baada ya kukamilika, lililopo 

katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. 
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Picha inayoonesha Jengo la zahanati ya Igombavanu, likiwa limekamilika katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi. 

 

Picha ikionesha jengo la OPD la Zahanati ya Mtalagala likiwa limekamilika kwa 

asilimia 95, Manispaa ya Iringa. 
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iii. Katika mwaka wa fedha 2021/2022, Serikali ilitoa Shilingi milioni 600 kwa ajili ya 
ujenzi wa majengo ya Huduma za Dharura (EMD) katika Hospitali za 
Halmashauri ya Mji Mafinga na Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. Taratibu za 
kuwapata wajenzi/wazabuni wa kujenga miundombinu hiyo zinaendelea 
 

iv. Katika mwaka wa fedha 2021/2022, Serikali ilitoa kiasi cha Shilingi milioni 250 
kwa ajili ya ujenzi wa Chumba cha Huduma ya Wagonjwa mahututi katika 
Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. Taratibu za kuwapata 
Wakandarasi kwa ajili ya ujenzi zinaendelea.  
Aidha, Shilingi milioni 150 zimetengwa kwa ajili ya ukarabati wa chumba cha 
wagonjwa mahututi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa na tayari taratibu za 
manunuzi zimeanza. Vilevile, jumla ya Shilingi milioni 770 zimetengwa kupitia 
Wizara ya Afya kwa ajili ya ununuzi wa vifaa tiba vitakavyotumika katika chumba 
hicho. 

v. Katika mwaka wa fedha 2021/2022, Serikali imetenga kiasi cha Shilingi milioni 
852 kwa ajili ya ununuzi wa Mashine za Mionzi katika Hospitali za Halmashauri 
ya Manispaa ya Iringa na Halmashauri za Wilaya za Iringa na Kilolo,  
Vilevile Shilingi milioni 420 zimetengwa kwa ajili ya ununuzi wa mashine ya 

kisasa ya Mionzi katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa. Taratibu za 

ununuzi wa mashine hizo zinaendelea kupitia Wizara ya Afya.  

Aidha, Serikali  katika mwaka 2021/2022 imetenga jumla ya Shilingi bilioni 2.18 

kwa ajili ya ununuzi wa mashine ya CT- Scan itakayofungwa katika Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa wa Iringa. Mashine hiyo ikifungwa itasaidia sana kupunguza 

adha ya wananchi kufuata huduma katika Hospitali ya Taifa Muhimbili na 

Benjamini Mkapa iliyoko Dodoma. 

vi. Katika mwaka wa fedha wa 2021/22, Serikali imetoa jumla ya Shilingi milioni 
360, kupitia Mradi wa UVIKO – 19, kwa ajili ya ujenzi wa Nyumba za Watumishi 
wa Afya kwa ajili ya Hospitali ya Wilaya ya Iringa (milioni 90),  Kituo cha afya cha 
Ruaha – Mbuyuni (milioni 90) na Hospitali ya Wilaya ya Mufindi (milioni 90)na 
hospitali ya Rufaa (milioni 90). Halmashauri zote zinaendelea na taratibu za 
kuwapata wajenzi wa nyumba hizo. 
 

vii. Serikali katika mwaka wa fedha 2021/22, imetoa fedha Shilingi bilioni 3.1 kwa 
ajili ya kuendeleza ujenzi wa Hospitali ya Wilaya ya Kilolo Shilingi milioni 800, 
Hospitali ya Wilaya ya Iringa Shilingi milioni 800, Hospitali ya Wilaya ya Mufindi 
milioni 800 na Hospitali ya Manispaa ya Iringa – FRELIMO Shilingi milioni 700. 
Taratibu za ujenzi zitaanza baada ya kupokelewa kwa maelekezo stahiki kutoka 
Ofisi ya Rais-TAMISEMI 

. 

viii. Katika mwaka wa fedha 2021/2022 Serikali ilitoa   kiasi cha Shilingi bilioni 1.8   
kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa Vituo vya Afya vitano (5) vilivyopo katika 
Halmashauri za Wilaya mbili za Kilolo na Iringa. Kituo cha afya Migoli kimepokea 
Shilingi milioni 400, Ismani Shilingi milioni 400, Ilula Shilingi milioni 400, Ruaha – 
Mbuyuni Shilingi milioni 300 na Kibena Shilingi milioni 300. Ujenzi katika vituo 
vya Afya vitatu (Ismani, Migoli na Ilula) uko katika hatua ya umaliziaji.  
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Vituo vya afya vya Ruaha Mbuyuni na Kibena vinaendelea na taratibu za awali 
za utangazaji wa zabuni. 
 
Zifuatazo ni baadhi ya picha zikionesha hali ya utekelezaji wa miradi iliyopokea 
Shilingi bilioni 1.8:- 

 

 

 

 

 

 

 
 
 
Picha inayoonesha ujenzi wa jengo la Wodi ya wazazi yenye chumba cha    

Upasuaji katika kituo cha Afya cha Ilula, Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. 

 

Picha inayoonesha ujenzi wa jengo la huduma za wagonjwa wa Nje (OPD) katika Kituo 

cha Afya Ilula, Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo. 

 
ix. Kwa mwaka 2021/2022 Ujenzi wa jengo la Huduma za Dharura (EMD) katika 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa umekamilika, ambapo jumla ya Shilingi milioni 621 
zimetumika. Serikali pia imetenga Shilingi milioni 691.5 kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa tiba.  
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x. Katika kipindi cha mwaka 2021/22, Ujenzi wa Jengo la Maabara ya Vifaa Tiba 
Saidizi/ Viungo Bandia (Orthopaedic Laboratory) uliofadhiliwa na Mdau ASAS 
Company Ltd kwa kushirikiana na ASVET (Vicenza) uliogharimu jumla ya 
Shilingi Milioni 300, ulikamilika na kukabidhiwa kwa Uongozi wa Hospitali ya 
Rufaa ya Mkoa wa Iringa tayari kwa usimikaji mitambo na kuanza kutumika. 
 

Ifuatayo ni Picha inayoonesha jengo jipya la Maabara ya Viungo Bandia lililojengwa   

katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa 

 

Picha inayoonesha jengo jipya la Maabara ya Vifaa Tiba Saidizi/ Viungo Bandia 

katika Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Iringa. 

xi. Upatikanaji wa dawa kwenye vituo vya kutolea huduma za Afya umeongezeka 
kutoka asilimia 78.3 mwezi Juni 2021 hadi kufikia asilimia 88 mwezi Desemba, 
2021. 

xii. Vituo vya Afya vipya viwili (2) vimeongezeka katika kipindi husika ambavyo ni 
Kituo cha Afya cha Ruaha Mbuyuni kilichopo Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo 
(Kituo cha Serikali) na Kituo cha Afya cha binafsi cha DRL kilichopo Halmashauri 
ya Mji Mafinga. 

xiii. Idadi ya Wagonjwa waliopata huduma za Kibobezi na Kibingwa imeongezeka 
kutoka wananchi 47,807 mwezi Juni, 2021 hadi kufikia wananchi 50,397 mwezi 
Desemba, 2021. Aidha, huduma za kibingwa na Kibobezi zimekuwa zikitolewa 
kwa utaratibu wa wagonjwa kupewa rufaa kuja Hospitali ya Rufaa, kuwaleta 
madaktari bingwa toka Hospitali za Muhimbili na Benjamini Mkapa kuja Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa na pia kutembelea Hospitali za Halmashauri. 

xiv. Kiwango cha utoaji wa huduma za Afya ya Mama na Mtoto katika vituo vyote 
kimefikia asilimia 91 mwezi Desemba, 2021. 

xv. Kiwango cha upatikanaji wa huduma tembezi na mkoba kwa mama na mtoto 
kimeongezeka kutoka asilimia 93 mwezi Juni, 2021 hadi kufikia asimilia 95 
mwezi Desemba, 2021. 

xvi. Kiwango cha upatikanaji wa damu salama kimeongezeka kutoka asilimia 78  
mwezi Juni,  2021 hadi kufikia  asilimia 90  mwezi Desemba, 2021. (Chupa 293 
kwa mwezi). 

xvii. Hadi kufikia mwezi Desemba, 2021, kiwango cha Kaya zilizokuwa na Choo Bora 

(Improved Latrine) kilikuwa ni asilimia 83.9 kati ya Kaya zote za Mkoa wa Iringa. 
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xviii. Hadi kufikia mwezi Desemba, 2021, kiwango cha Kaya zilizokuwa na vifaa vya 

msingi vya unawaji mikono (uwepo wa maji yanayotiririka na sabuni) kilikuwa ni 

asilimia 72, ya kaya zote za Mkoa wa Iringa. 

 
xix. Idadi ya Vijiji vilivyothibitishwa kuwa na ubora wa usafi (Open Defaecation – Free 

Certified Villages) iliongezeka toka Vijiji 31 mnamo mwaka 2020 hadi kufikia Vijiji 

189  Desemba, 2021, 

 

17.0 Mapambano Dhidi ya Magonjwa ya Mlipuko ikiwemo UVIKO - 19 (Ibara ya 84) 

Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta hii ni pamoja na: 

i. Wataalam 550 wamepatiwa mafunzo ya kutibu magonjwa ya mlipuko hadi kufikia 
mwezi Disemba, 2021. 
 

ii. Idadi ya walengwa waliopata na kukamilisha chanjo ya UVIKO – 19 katika kipindi 
cha Julai – Disemba 2021 ni 27,763 kati ya walengwa 706,396, sawa na asilimia 
3.9. Aidha, Mkoa ulipokea jumla ya chanjo 88,017 ikiwa ni pamoja na chanjo ya 
Jensen Jensen (24,485), Sinopharm (51,832) na Pfizer (11,700). Aidha, jumla ya 
chanjo 52,838 zilitolewa kwa wananchi. 

 
iii. Idadi ya vifaa/vitendea kazi vya kutibu magonjwa ya mlipuko vilivyotolewa 

imeongezeka kutoka vifaa/vitendea kazi 15,783 mwezi Juni,2021 hadi kufikia 
vifaa/vitendea kazi 26,820 mwezi Disemba, 2021. 

 
iv. Idadi ya Vituo vya Kisasa vya kuwatenga wahisiwa wa COVID- 19 imeongezeka 

kutoka vituo saba (7) mwezi Juni, 2021 hadi kufikia vituo 13 mwezi Desemba, 
2021. Baadhi ya vituo vilivyoongezeka ni pamoja na Kituo cha Afya cha Wenda, 
Kituo cha Afya cha Ngome, Kituo cha Afya cha Nyololo, Hospitali ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo na Kituo cha Afya cha Ihongole kilichopo 
Halmashauri ya Mji Mafinga.  
 
 

18.0 Lishe (Ibara ya 86) 

Mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya lishe katika kipindi cha Julai-Desemba, 2021 

ni pamoja na :- 

(i) Ukondefu kwa Watoto chini ya miaka mitano (5) umeshuka hadi kufikia asilimia 
3 mwezi Desemba, 2021.  

 
(ii) Idadi ya wataalam wa afya waliojengewa uwezo wa kutoa huduma za lishe 

imeongezeka kutoka wataalam 718 mwezi Juni, 2021 hadi kufikia wataalam 899 
mwezi Disemba, 2021. 

 
(iii)  Kiasi cha Fedha zilizotengwa na Halmashauri kwa ajili ya utekelezaji wa Afua 

za Lishe hadi kufikia Desemba, 2021 ni Shilingi milioni 112.9 kati ya fedha hizo 
zilizotolewa ni Shilingi milioni 62.5 sawa na asilimia 55. Utengaji wa fedha na 
utoaji kwenye afua za Lishe unaendelea kutekelezwa kwenye Halmashauri. 
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(iv) Shughuli muhimu za lishe zilizofanyika katika kipindi cha Julai-Desemba, 2021 

ni pamoja na:-  
 
o Kufanya ziara za Usimamizi Shirikishi na Elekezi kwenye vituo vya huduma 

za lishe 
o Kufanya tathmini ya utekelezaji wa mikataba ya Lishe.   

o Maadhimisho ya siku ya Afya na Lishe na kutoa elimu na unasihi juu ya 

Lishe na afya hufanyika kila baada ya miezi sita. 

(v) Mashirika, Taasisi na Asasi  zilizoshiriki kikamilifu  katika kutoa elimu na 
uhamasishaji wa  lishe ni pamoja na:- 
o USAID Save The Children 
o CALL AFRICA 
o WORLD VISION 
o CUAM/CEFA 
o ALLAMANO 
o PAPA YOHANE 
o THE GLOBAL VOLUNTEER 
o TAHEA 
o ASAS Co. Ltd 

 
 
19.0    Ustawi wa Jamii, Wazee, Wanawake na Watoto (Ibara ya 91) 
Mafanikio yaliyopatikana kwenye Sekta hii ni pamoja na:- 

(i) Idadi ya Wazee wanaopatiwa huduma za Matibabu Bila Malipo imeongezeka 
kutoka wazee 33,976 mwezi Juni 2021  hadi kufikia Wazee 38,315 mwezi 
Desemba, 2021. 
 

(ii) Kiwango cha kuimarika kwa Huduma za Matibabu Bila Malipo kwa Wazee 
kimeongezeka kutoka asilimia 73 Mwezi Juni, 2021 hadi kufikia asilimia 81 
mwezi Desemba, 2021. 

 
(iii) Idadi ya Mabaraza ya Wazee yaliyoimarishwa imeongezeka kutoka Mabaraza 

299 mwezi Juni,  2021  hadi kufikia Mabaraza 311 mwezi Disemba, 2021. 
 

(iv) Idadi ya Kamati za Ulinzi wa Wanawake na Watoto zilizoundwa imeongezeka 
kutoka Kamati 206 mwezi Juni, 2021 hadi kufikia Kamati 286 mwezi Desemba, 
2021. 
 

(v) Idadi ya Watoto waliofanyiwa vitendo vya kikatili imepungua kidogo  kutoka 
watoto 175 mwezi Juni  2021 hadi kufikia watoto 154 mwezi Desemba, 2021. 
Jitihada zaidi za kupambana na ukatili dhidi ya watoto zinaendelea kuchukuliwa 
kwenye Halmashauri zote.  
 

(vi)  Idadi ya Mabaraza ya Watoto yaliyoimarishwa imeongezeka kutoka Mabaraza  
221 mwezi Juni,  2021 hadi Mabaraza 236 mwezi Disemba, 2021 
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(vii) Idadi ya Wanawake waliofanyiwa vitendo vya kikatili imepungua kutoka 
Wanawake 821 mwezi Juni,  2021 hadi kufikia Wanawake 111 mwezi Desemba, 
2021. Hata hivyo, jitihada zaidi za kupambana na ukatili dhidi ya wanawake 
zinaendelea kuchukuliwa ili kutokomeza vitendo vya ukatili kwa wanawake katika 
Halmashauri zote. 
 

(viii) Hali ya ukatili kwa wanaume kwa Mkoa wa Iringa imefikia matukio 36 
mnamo Disemba 2021. Hata hivyo, jitihada zaidi za kupambana na ukatili dhidi 
ya wanaume zinaendelea kuchukuliwa ili kutokomeza vitendo vya ukatili kwa 
wanaume katika Halmashauri. 

 

20.0  HUDUMA ZA MAJI (Ibara ya 100) 

Kwa upande wa Sekta ya Maji katika kipindi cha Julai-Desemba, 2021 Sekta ya Maji 

Mkoa wa Iringa imetekeleza miradi kama ifuatavyo:- 

Wakala wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini  

(i) Imeweza kukamilisha miradi 12 kwenye Vijiji 11 ambavyo vipo kwenye 

mchanganuo ufuatao:- Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo miradi 6 ambayo ni 

Mgowelo, Kipaduka, Kiwalamo, Magana, Kitowo na Ihimbo. Kwa upande wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi miradi iliyokamilishwa ni 6 ambayo ni Kasanga, 

Udumuka, Nyololo njia panda, Uhambila, Ikweha na Ikimilinzowo. 

  

(ii)  Miradi 12 inaendelea na utekelezaji katika Halmashauri kwa mchanganuo 

ufuatao:- Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo miradi mitano  (5),  Halmashauri ya 

Wilaya ya Mufindi miradi mitatu  (3) na Halmashauri ya Wilaya ya Iringa miradi 

minne  (4).Utekelezaji wa miradi hiyo umetumia kiasi cha Shilingi bilioni 3.7. 

 

(iii)  Kupitia kwa wadau ambao ni “Water for Africa” wamewezesha uchimbaji wa visima 

18 katika Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi (visima 14) na Halmashauri ya Mji 

Mafinga (visima 4). Visima hivyo vimechimbwa katika Shule za msingi, Sekondari 

na Zahanati. 

 

(iv)  Serikali imetoa fedha kiasi cha Shilingi bilioni 3.76 kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi mikubwa ya maji ikiwemo mradi wa Ruaha Mbuyuni ambao kwa sasa 

umetekelezwa kwa asilmia 85 na kugharimu Shilingi Bilioni 1.4, Ukarabati wa mradi 

wa maji Malangali ambao upo katika hatua ya usanifu, Malizanga 5%, Mgowelo 

100%, ukarabati wa mradi wa Tungamalenga( hatua ya usanifu) , Kibena, Ihemi,  
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Ujenzi mradi wa Nyamlenge Lot 1( Ndiwili na Kilambo) 85% Mradi wa Nyabula 

Mlanda, Makotopola mbwelili, Makuka, Lumuli -Itengulinyi, Ujenzi wa mradi wa maji 

Kimala, Ifua, Uhambingeto, Masalali Wilaya ya Kilolo Ipo katika hatua za ununuzi 

wa wakandarasi ambayo ipo kwenye bajeti ya mwaka 2021-2022.  

 

(v)  Miradi 10 ya maji na usafi wa mazingira inaendelea kutekelezwa kwenye Vijiji 22 

chini ya programu ya NWF, PforR na PbR. Miradi hiyo hadi kukamilika kwake 

inatarajia kugharimu kiasi cha Shilingi bilioni 5.03. Miradi hiyo inatekelezwa kwenye 

vijiji vya  Image, Mtandika, Ruaha Mbuyuni, Msosa, Vitono, Mawambala, Malangali, 

Mtwango, Magunga, Ndiwili, Kilambo, Idodi, Ufyambe, Mwilavila, Itengule, Sadani 

Kihata, Tambalang’ombe, Isikinyi, Kingege, Ihowanza, Idumulavanu, Ipilimo na 

Ikangawani. Miradi hiyo inatarajia kukamilika mwaka wa fedha 2021/2022 na 

inakusudia kuwahudumia wananchi 49,304. 

Kutokana na jitihada hizo, mafanikio yafuatayo yamepatikana:- 

 Hali ya upatikanaji wa maji safi na salama katika Mkoa imefikia asilimia 79.6 

Aidha, jumla ya watu 1,193,313 wanapata huduma ya maji safi na salama 

ambapo wakazi wa Vijijini wanaopata huduma ya maji safi imefikia asilimia 

73.61.  

 Jumuiya za watumiaji wa maji zimefikia 81 na idadi ya vituo vya kuchotea maji 

Vijijini vimefikia 5,743 ambapo kati ya vituo hivyo vinavyofanya kazi ni vituo 

4,780 na vina uwezo wa kuhudumia wananchi 669,452 waishio Vijijini. 

Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Mjini (IRUWASA) 

Huduma ya usambazaji maji safi na usafi wa mazingira katika Manispaa ya Iringa, Mji 

wa Kilolo na Mji wa Ilula, inatolewa na Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 

Iringa (IRUWASA). Huduma ya majisafi kwa Manispaa ya Iringa imewafikia asilimia 97 

ya wakazi wa Manispaa ya Iringa, wakati huduma hii imewafikia asilimia 67 ya wakazi 

wa Kilolo Mjini na asilimia 84 ya wakazi wa Ilula Mjini. 

Katika kuhakikisha huduma ya maji inaboreka katika Manispaa ya Iringa, Miji ya Kilolo 

na Ilula, IRUWASA inatekeleza miradi ifuatayo; 
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i. Mradi wa usambazaji maji maeneo ya pembezoni mwa Mji 

(a) Mradi unaofadhiliwa na IFF – OBA kwa kushirikiana na IRUWASA 

 Mradi huu unatekelezwa kwa gharama ya Shilingi bilioni 2.5 ambazo ni mkopo 

kutoka TIB (Tanzania Investment Bank) kiasi cha Shilingi Bilioni 1.6 kupitia 

mpango unaoratibiwa na Wizara ya Maji wa  Ifrastructure Investiment Financing 

– Output Based Aid (IFF – OBA) huku IRUWASA ikichangia Shilingi milioni 900. 

Asilimia hamsini ya Mkopo pamoja na mchango wa IRUWASA, italipwa na KfW 

chini ya program hiyo pale IRUWASA itakapokamilisha malengo ya mradi huo. 

 

(b) Mradi wa uboreshaji huduma ya Maji Isimani – Kilolo 

Mradi huo ni miongoni mwa miradi ya kupeleka huduma ya maji kwenye maeneo 

ya pembezoni ambao unataraji kuwahudumia zaidi ya wananchi 58,000 kwa 

sasa na zaidi ya 80,000 ifikapo 2038 katika jumla ya vijiji 29 (kilolo 5 na Isimani 

24). 

Mradi huo unagharimu Shilingi bilioni 9.2 (kiasi kilichotolewa ni Shilingi bilioni 4.2) na 

mradi umefikia asilimia 55 ya utekelezaji ambapo unatarajiwa kukamilika mwezi 

Juni, 2022. 

 

 Mamlaka ya Maji n Usafi wa Mazingira Mjini Mafinga (MAUWASA) 

Kwa upande wa Mamlaka ya majisafi na usafi wa Mazingira Mafinga (MAUWASA), 

imepanga kutekeleza mradi wa uboreshaji wa huduma ya maji katika mji wa Mafinga 

awamu ya pili utakaohusisha upanuzi wa mtandao wa maji eneo lililotengwa na 

Halmashauri kwa ajili ya uwekezaji (Makalala Investment Centre). Mradi huu 

utagharimu kiasi cha Shillingi milioni 120 fedha kutoka Serikali kuu kupitia Wizara ya 

Maji. Mradi huu uko kwenye hatua za mwisho za upatikanaji wa wazabuni. Vilevile 

Mamlaka imefanya ukarabati wa miundombinu ya maji eneo la Soko Kuu Mafinga, 

Mkombwe, Barabara ya wachaga, eneo la mashine ya mpunga, barabara ya eneo la 

Wambi na eneo la pipeline. Mradi huu wa ukarabati miundombinu umekamilika na 

umegharimu kiasi cha Shilingi milioni 15 ikiwa ni mapato ya ndani ya Mamlaka.  

Miradi chini ya Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi 

ya UVIKO-19. 

Serikali katika mwaka wa fedha 2021/2022 imetenga fedha zaidi ya Shilingi bilioni 3.5 

kwa ajili ya kutekeleza miradi mitano (5) katika Sekta ya Maji Mkoa wa Iringa chini ya 

Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa na Mapambano Dhidi ya UVIKO-19. 
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Miradi hiyo itatekelezwa kwenye Majimbo yote ya Uchaguzi ya Mkoa wa Iringa kama 

inavyooekana kwenye kiambatisho E. 

Zifuatazo ni picha zinazoonesha baadhi ya Miradi ya Maji inayotekelezwa na Wakala 

wa Maji na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA) 

 

Picha ya Tenki la Maji lililojengwa katika Mradi wa Maji wa Image katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Kilolo. 
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Picha inayoonesha Kituo cha kuchotea Maji (DP) katika Mradi wa Maji wa Magunga 

uliopo Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

 
21.0. Ulinzi na Usalama na Masuala ya Vitambulisho vya Taifa kupitia NIDA (Ibara 

ya 105) 

Katika kipindi cha Julai - Desemba, 2021 Ofisi ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) Mkoa 

wa Iringa iliweka lengo la kuandikisha Wananchi 20,160, ambapo Wananchi 3,445 

walijitokeza na kuweza kuandikishwa sawa na asilimia 17.0 ya lengo lililowekwa. 

Tangu zoezi la utoaji Vitambulisho lilipoanza mwaka 2017 jumla ya Wananchi 265,120 

wa Mkoa wa Iringa wamepatiwa vitambulisho kati ya wananchi 506,606 

walioandikishwa sawa na asilimia 52.3 

Ili kuongeza idadi ya wanaosajiliwa Ofisi ya NIDA Mkoa wa Iringa imeweka mikakati ya 

kutembelea shule za Sekondari na Vyuo ili kuandikisha wanafunzi waliofikisha umri wa 

miaka 18. 

Kwa upande wa utoaji vitambulisho vya Taifa, Ofisi ya NIDA Mkoa imeendelea kugawa 

vitambulisho  kwa kadri inavyopokea kutoka Makao Makuu, ambapo katika kipindi cha 

Julai - Desemba Ofisi ilipokea vitambulisho 101,383 ambavyo viligawiwa kwa wananchi 

husika kupitia Ofisi zao za Kata. 
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22.0 Mapambano Dhidi ya Rushwa na Ufisadi (Ibara ya 116) 

Katika kipindi cha Julai – Desemba, 2021 Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Iringa imefanikiwa kutekeleza yafuatayo;  

(i) Jumla ya Wananchi 13,543 wamepatiwa elimu ya mapambano ya rushwa 
kwa njia za mikutano ya Hadhara 45, Semina 26, Vipindi vya Redio 07, 
Maonesho  02 na taarifa kwa umma (Press Release)  02. 
 

(ii) Jumla ya Vilabu vya Kupinga Rushwa 81 vimeanzishwa ambapo Vilabu 43 
vimeanzishwa katika Shule za Msingi na vilabu 38 kwenye Shule za 
Sekondari. 

 
(iii) Wananchi wameendelea kuelimishwa juu ya umuhimu wa kutoa taarifa na 

kuwafichua wote wanaojihusisha na rushwa. Kutokana na jitihada hizo jumla 
ya taarifa 70 zilipokelewa. Taarifa hizo zilizopokelewa ziliwezesha 
kufunguliwa kwa kesi 03 Mahakamani. 

 
(iv) Idadi ya watu 04 walihukumiwa kifungo Gerezani kwa makosa ya rushwa. 

Aidha, jumla ya kesi 10 zinaendelea na usikilizwaji katika Mahakama.  
 

 
23.0 Ukusanyaji wa Mapato (Ibara 122) 

Katika kipindi cha Januari - Desemba, 2021 ukusanyaji wa Mapato kupitia Mamlaka ya 
Mapato Nchini (Tanzania Revenue Authotity - TRA) Mkoa wa Iringa umefikia Shilingi 
bilioni 30.1 kati ya lengo la kukusanya Shilingi bilioni 34.8. Kiasi hicho kilichokusanywa 
ni sawa na asilimia 86 .7 ya lengo. Sababu za kutofikia lengo ni pamoja na:-  

(i) Ucheleweshaji wa malipo ya VAT kwa baadhi ya walipa kodi wakubwa 
wanaojishugulisha na biashara ya mazao ya misitu kama vile nguzo za umeme. 
Jambo hilo linachangiwa na ucheleweshaji wa malipo kutoka kwa wateja wao 
ambao ni TANESCO na REA, 
 

(ii) Baadhi ya wafanyabiashara wenye madeni kushindwa kulipa malipo yao 
kulingana na mikataba waliyokubaliana. Jitihada za kukusanya kodi hizo 
zinaendelea kufanyika. 
 

Aidha, ukusanyaji wa mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mkoa wa Iringa 
umefikia Shilingi bilioni 13.2 kati ya lengo la kukusanya Shilingi bilioni 23.7. Kiasi hicho 
kilichokusanywa ni sawa na 55.7% ya lengo.  

Halmashauri zimeendelea kutenga fedha kupitia mapato ya ndani kwa ajili ya 
kutekeleza miradi ya maendeleo. Baadhi ya Miradi iliyopewa fedha za mapato ya ndani 
ni kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 2 
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JEDWALI NA.2 BAADHI YA MIRADI ILIYOTUMIA MAPATO YA NDANI YA 
HALMASHAURI 

Na. HALMASHAURI JINA LA MRADI FEDHA 
ILIYOTENGWA 

1 Halmashauri ya Wilaya 
Mufindi 

Kituo cha Afya Ihowanza 
 
Matengenezo stendi ya 
Nyololo 
 

300,000,000/= 
 
29,000,000/= 

2 Halmashauri ya Wilaya 
Kilolo 

Kituo cha Afya Ng’uruhe  
 
Uendelezaji wa zao la 
Parachichi 
Ukarabati wa majosho katika 
vijiji vitatu (3) 

100,000,000/= 
 
 
47,770,000/= 
28,200,000/= 

3 Halmashauri ya Mji Mafinga Kituo cha Afya Bumilayinga 
 
Ununuzi wa maeneo ya 
uwekezaji 
Ukamilishaji wa madarasa 6 
ya Shule za Sekondari 
Uendelezaji zao la 
parachichi 

165,000,000/= 
 
120,000,000/= 
 
85,500,000/= 
 
17,600,000/= 

4 Halmashauri ya Manispaa 
Iringa 

Ujenzi wa Vibanda vya 
wafanyabiashara 
ndogondogo  
 
Ukamilishaji wa jengo la 
Abiria stendi ya Igumbilo 
Umaliziaji wa madarasa 11  

62,000,000/= 
 
 
 
56,000,000/= 
 
40,400,000/= 

5 Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa 

Ununuzi wa gari la 
Halmashauri 
 
Ujenzi wa nyumba za 
kupangisha  
Ununuzi wa pikipiki 15 za 
watendaji wa Kata 

115,000,000/= 
 
137,000,000/= 
 
37,500,000/= 

 

24.0 Utatuzi wa Kero na Malalamiko ya Wananchi  (Ibara ya 122) 

Katika kipindi husika Mkoa uliendelea na utaratibu wa kusikiliza malalamiko na kero za 
wananchi ambapo kwa kipindi cha Julai - Desemba, 2021 jumla ya kero/malalamiko 275 
yalipokelewa na kushughulikiwa kama ifuatavyo:- 

(i) Ngazi ya Mkoa jumla ya kero/malalamiko 18 yalipokelewa, kero/malalamiko 14 
yametatuliwa na kero/malalamiko 4 yanaendelea kushughulikiwa katika ngazi ya 
Mkoa. 
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(ii) Ofisi za Wakuu wa Wilaya zilipokea jumla ya kero/malalamiko 175. Aidha, 
kero/malalamiko 117 yametatuliwa na kero/malalamiko 58 yanaendelea 
kushughulikiwa katika Ofisi hizo.  
 

(iii)  Mamlaka za Serikali za Mitaa zilipokea kero/malalamiko 82. Kero/malalamiko 58 
yametatuliwa na kero/malalamiko 24 yanaendelea kushughulikiwa kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 

25.0 Ujenzi wa nyumba za Viongozi na Ofisi za Umma (Ibara ya 122) 
Katika kipindi cha Julai - Desemba 2021 miradi ya ujenzi wa nyumba za Viongozi na 
Ofisi za Umma imetekelezwa. Baadhi ya miradi hiyo iliyotekelezwa ni pamoja na:- 

(i) Ujenzi wa nyumba ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Mafinga 
umekamilika. Ujenzi huo hadi kukamilika kwake umegharimu kiasi cha 
Shilingi milioni 150. 

Ifuatayo ni picha inayoonesha nyumba ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji 

Mafinga baada ya kukamilika. 

 

Picha inayoonesha nyumba ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Mafinga baada ya 
kukamilika 

(ii) Halmashauri ya Wilaya ya Iringa ilipokea fedha za ujenzi wa jengo la 
Utawala kiasi cha Shilingi bilioni 1.  Fedha iliyotumika ni Shilingi milioni 
839.6. Aidha, ujenzi wa awamu ya kwanza umefika asilimia 65.  

 Ifuatayo ni picha inayoonesha hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa jengo hilo 



55 

 

 

Picha inayoonesha hatua iliyofikiwa katika ujenzi wa Jengo la Utawala la 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

(iii) Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi ilipokea fedha za ujenzi wa jengo la 
Utawala kwa ajili ya matumizi ya Ofisi za Halmashauri hiyo kiasi cha Shilingi 
bilioni 1. Aidha, ujenzi wa jengo hilo upo katika hatua ya kumwaga zege 
kwenye msingi.  

 

Picha inayoonesha ujenzi unaoendelea wa jengo la Utawala la Halmashauri ya 

Wilaya ya Mufindi. 

(iv) Halmashauri ya Manispaa ya Iringa ilipokea Shilingi milioni 95  kutoka kwa 
Mdau  Salim Abri Asas kwa ajili ya ukarabati wa Jengo la Ofisi ya Mstahiki 
Meya. Hadi kufikia mwezi Desemba 2021, ukarabati huo ulikuwa 
umekamilika kama inavyoonekana kwenye picha ifuatayo:-.  
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Picha inayoonesha Jengo la Ofisi ya Mstahiki Meya wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Iringa baada ya kukamilika kwa ukarabati. 
 

26.0 Maendeleo ya watumishi  (Ibara ya 130) 
Baadhi ya mambo yaliyofanyika kuhusiana na watumishi katika kipindi cha Julai -  
Desemba, 2021 ni pamoja na; 

(i) Jumla ya watumishi 234 wamelipwa malimbikizo ya mishahara yao yenye jumla 
ya Shilingi milioni 498.8. 

 
(ii) Watumishi wapatao 176 waliopo Sekretarieti ya Mkoa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa walipandishwa vyeo. Watumishi hawa ni sehemu ya Watumishi ambao 
hawakupandishwa Vyeo mwezi Juni 2021. Hadi sasa jumla ya watumishi 4,624 
wamepandishwa vyeo kati ya watumishi 4,656 walipaswa kupandishwa vyeo 
sawa na asilimia 99. 

  
(iii)  Watumishi wapya 194 wameajiriwa katika Sekta mbalimbali katika Mamlaka za   

Serikali za Mitaa zikiwemo Sekta za Afya, Elimu, Utawala Kilimo na ujenzi. Kati 
ya Watumishi hao walioajiriwa Halmashauri zetu zimeweza kuajiri Wahandisi 5. 
   

(iv)  Halmashauri zilikuwa na mashauri ya kinidhamu 85. Mashauri 81 
yamehitimishwa na mashauri 4 yanaendelea kufanyiwa kazi kwenye 
Halmashauri. 
 
 

27.0 Changamoto zilizojitokeza katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi kwa 
kipindi cha Julai- Desemba 2021 
 
Katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya CCM kwa kipindi cha Julai - Desemba 
2021 zilijitokeza changamoto mbalimbali. Baadhi ya changamoto hizo ni pamoja 
na:- 
 
(i) Kupanda kwa bei ya mbolea za viwandani hivyo, kuathiri uwezo wa wakulima 

kumudu gharama za mbolea hizo. 
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(ii) Kupanda kwa bei za vifaa vya viwandani hususan vifaa vinavyotumika kwenye 
ujenzi wa miundombinu mbalimbali. 
 

(iii) Baadhi ya Miradi inayotarajiwa kujengwa kwa kuwatumia Wakandarasi kama 
vile, ujenzi wa Vyumba vya Uangalizi kwa Wagonjwa Mahututi (ICU) kukosa 
Wakandarasi wanaohitajika (Daraja la Nne) kutokana na Wakandarasi hao 
kuomba kazi wa bei kubwa 

 
(iv)  Baadhi ya mafundi kukosa uaminifu na uwajibikaji hivyo, kusababisha baadhi 

ya miradi kuchelewa kutekelezwa. 
 

(v) Uchomaji wa misitu katika Halmashauri ya Mufindi,Kilolo na Mafinga hali 
ambayo inaleta hasara kwa wamiliki wa mashamba hayo na kupunguza kipato 
cha Halmashauri na kwa wamiliki wa mashamba. 
 

28.0 Namna Mkoa ulivyoshughulikia changamoto zilizojitokeza 
Katika kukabiliana na changamoto hizo Mkoa umefanya yafuatayo; 

(i) Kuhamasisha wakulima kujiunga kwenye ushirika ili kuweza kuagiza mbolea kwa 
pamoja kwa bei yenye punguzo. Aidha, kuendelea kuhamasisha matumizi ya 
mbolea za samadi na mbolea za maji ambazo zina bei nafuu. Vilevile, wananchi 
wanahamasishwa kutumia mbolea ya Minjingu ambayo inauzwa bei nafuu. 
 

(ii) Mkoa uliratibu utaratibu wa ununuzi wa pamoja wa vifaa vya ujenzi hususan 
vifaa vya utekelezaji wa Miradi ya Mpango wa Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa 
na Mapambano dhidi ya UVIKO-19. Kwa kiasi kikubwa utaratibu huo uliwezesha 
upatikanaji wa vifaa vya viwandani kwa bei nafuu.  
 

(iii) Kurudia kutoa matangazo ili kuwapata Wazabuni wenye bei nafuu jambo ambalo 
linachelewesha utekelezaji wa Miradi. 
 

(iv)  Kuimarisha usimamizi wa Miradi ili kuhakikisha mafundi wanakuwepo kwenye 
maeneo ya miradi muda wote na miradi inatekelezwa kwa kasi na ubora 
uliokusudiwa. 
 

(v) Katika kutatua changamoto ya baadhi ya Miradi kukosa Wakandarasi hususan 
katika ujenzi wa ICU, Serikali imetoa Mwongozo wa kutumia mfumo wa Force 
account kwa Halmashauri ambazo hazijapata Wakandarasi 
 

(vi) Katika kutatua changamoto ya uchomaji mashamba misitu ya miti ya mbao, 
Mkoa umeendelea kutoa elimu kwa wananchi kuhusiana na kuepuka uanzishaji 
holela wa moto na udhibiti wake pindi unapotokea, pia Mkoa umepanga 
kukutana na Viongozi wa Mkoa wa Morogoro kwaajili ya kuweka mikakati ya 
pamoja juu ya udhibiti wa matukio ya moto kichaa. 
 

29.0 Hitimisho 
Uongozi wa Mkoa  unatoa shukrani za dhati kwa Serikali Kuu, Taasisi za 
Serikali, Serikali za Mitaa, Wadau wa Maendeleo, Wananchi, Sekta Binafsi na 
Mashirika Yasiyo ya Kiserikali kwa mchango na ushirikiano mkubwa waliotupatia 
katika utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi kwa kipindi cha Julai - Desemba 2021. 
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Aidha, Uongozi wa Mkoa unatoa shukrani za pekee kwa Uongozi wa Chama cha 
Mapinduzi katika ngazi zote kwa ushirikiano, ushauri, maelekezo na usimamizi 
katika kutekeleza Ilani ya Uchaguzi ya CCM katika kipindi cha Julai - Desemba  

 

2021. Mafanikio hayo yametokana na ushirikiano mzuri uliopo baina ya Chama 
cha Mapinduzi na Serikali. Tunawashukuru sana kwa uongozi wenu na 
ushirikiano wenu mzuri. 
 
Naomba kuwasilisha. 

 
Queen Cuthbert Sendiga 

MKUU WA MKOA  
IRINGA 


